Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu

Tham vấn y khoa: | Tác giả:

Ngày cập nhật 11/05/2020 . 4 phút đọc
Chia sẻ ngay!

Tên gốc: acetaminophen, dextromethorphan, phenylephrine

Tên biệt dược: Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu

Phân nhóm: thuốc giảm đau (không có chất gây nghiện) & hạ sốt, thuốc kháng axit, chống trào ngược & chống loét

Tác dụng

Tác dụng của thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu là gì?

Thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu thường được sử dụng để tạm thời làm giảm các triệu chứng cảm và cúm thông thường như:

  • Đau nhức;
  • Đau đầu;
  • Ho;
  • Viêm họng;
  • Chứng nghẹt mũi và xoang;
  • Sốt.

Một số tác dụng khác của thuốc không được liệt kê trên nhãn thuốc đã được phê duyệt nhưng bác sĩ có thể chỉ định bạn dùng. Bạn chỉ sử dụng thuốc này để điều trị một số bệnh lý chỉ khi có chỉ định của bác sĩ.

Liều dùng

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Liều dùng thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu cho người lớn như thế nào?

Liều dùng thông thường cho người lớn mắc bệnh

Bạn dùng 2 viên mỗi 4 giờ. Bạn không dùng quá 10 viên mỗi ngày và ngừng sử dụng thuốc này nếu các triệu chứng đau, ho, nghẹt mũi nặng hơn hoặc kéo dài hơn 7 ngày cũng như sốt nặng hoặc kéo dài hơn 3 ngày.

Liều dùng thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu cho trẻ em như thế nào?

Liều dùng cho trẻ em dưới 12 tuổi vẫn chưa được nghiên cứu và xác định. Hãy hỏi ý kiến bác sĩ nếu bạn định dùng thuốc này cho trẻ.

Cách dùng

Bạn nên dùng thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu như thế nào?

Bạn nên sử dụng thuốc theo chỉ dẫn của bác sĩ và kiểm tra thông tin trên nhãn để được hướng dẫn dùng thuốc chính xác. Đặc biệt, bạn không sử dụng thuốc với liều lượng thấp, cao hoặc kéo dài hơn so với thời gian được chỉ định.

Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào trong quá trình sử dụng thuốc, hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ

Bạn sẽ gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu?

Thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu có thể gây ra những phản ứng phụ như buồn nôn, chóng mặt, mất ngủ.

Bạn báo cho bác sĩ ngay nếu bất kỳ phản ứng phụ nào trở nên nghiêm trọng và có triệu chứng phản ứng dị ứng như phát ban, nổi mẫn, ngứa, khó thở, co thắt ngực, sưng miệng, mặt, môi hoặc lưỡi.

Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Thận trọng/Cảnh báo

Trước khi dùng thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu bạn nên lưu ý những gì?

Bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ nếu:

  • Bạn có thai hoặc cho con bú. Nếu bạn đang mang thai hoặc cho con bú, bạn chỉ nên dùng thuốc theo sự hướng dẫn của bác sĩ;
  • Bạn đang dùng bất kỳ loại thuốc nào khác (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng);
  • Bạn bị dị ứng với bất kỳ thành phần nào của thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu;
  • Bạn đang hoặc đã từng mắc các bệnh lý như bệnh gan, bệnh tim, tăng huyết áp, bệnh tuyến giáp, tiểu đường, ho có đờm, bí tiểu do phì đại tuyến tiền liệt, ho mạn tính do hút thuốc lá, hen suyễn hoặc khí phế thũng.

Những điều bạn cần lưu ý khi dùng thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu trong trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật…)

Vẫn chưa có đầy đủ các nghiên cứu để xác định rủi ro khi dùng thuốc này trong thời kỳ mang thai hoặc cho con bú. Trước khi dùng thuốc, hãy luôn hỏi ý kiến bác sĩ để cân nhắc giữa lợi ích và nguy cơ.

Tương tác thuốc

Thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu có thể tương tác với thuốc nào?

Thuốc này có thể làm thay đổi cách thức hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, bạn không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Một số sản phẩm có thể tương tác với thuốc này bao gồm:

  • Ketoconazole;
  • Thuốc ức chế monoamine oxidase (MAOIs);
  • Các loại thuốc khác chứa acetaminophen;
  • Thuốc chống đông máu.

Thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu có thể tương tác với thực phẩm, đồ uống nào?

Thức ăn, rượu và thuốc lá có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu hay thuốc lá.

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Bạn nên báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe đặc biệt nào.

Bảo quản thuốc

Bạn nên bảo quản thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu như thế nào?

Thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu được bảo quản ở nhiệt độ phòng, tránh ẩm, tránh ánh sáng. Bạn không nên bảo quản thuốc trong phòng tắm hay trong ngăn đá tủ lạnh.

Mỗi loại thuốc có thể có các phương pháp bảo quản khác nhau. Bạn hãy đọc kỹ hướng dẫn bảo quản trên bao bì, hoặc hỏi dược sĩ. Giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.

Bạn khống nên vứt thuốc vào toilet hoặc đường ống dẫn nước trừ khi có yêu cầu. Hãy vứt thuốc đúng cách khi thuốc quá hạn hoặc không thể sử dụng. Bạn nên tham khảo ý kiến dược sĩ hoặc công ty xử lý rác thải địa phương về cách tiêu hủy thuốc an toàn.

Dạng bào chế

Thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu có những dạng và hàm lượng nào?

Thuốc Alka Seltzer Plus® Day Cold & Flu có dạng viên nang gồm 25mg acetaminophen, 10mg dextromethorphan hydrobromide và 5mg phenylephrine hydrochloride.

Hello Health Group không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay các phương pháp điều trị y khoa.

Các bài viết của Hello Health Group và Hello Bacsi chỉ có tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.

Bài viết này có hữu ích cho bạn không?
happy unhappy"

Bài có nhiều người đọc

Dalacin C

Dalacin C là kháng sinh dạng uống hoặc tiêm truyền, có tác dụng điều trị những trường hợp nhiễm trùng do các vi khuẩn nhạy cảm với thuốc.

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Ngà Trương
Thuốc A-Z, Thuốc và Thảo dược A-Z 26/05/2020 . 8 phút đọc

Klacid MR

Thuốc Klacid MR với clarithromycin 500mg dùng điều trị nhiễm trùng đường hô hấp dưới và trên, nhiễm trùng da, mô mềm từ nhẹ đến trung bình.

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Ngà Trương
Thuốc A-Z, Thuốc và Thảo dược A-Z 19/05/2020 . 7 phút đọc

Zinnat Suspension

Thuốc Zinnat Suspension với thành phần chính là Cefuroxime axetil có tác dụng kháng sinh, chống nhiễm khẩn, kháng virus, kháng nấm.

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Ngà Trương
Thuốc A-Z, Thuốc và Thảo dược A-Z 19/05/2020 . 7 phút đọc

10 dấu hiệu ung thư não thường gây nhầm lẫn với bệnh khác

Ung thư não có thể có nhiều dấu hiệu và triệu chứng khác nhau, nhưng chúng thường bị nhầm lẫn với các bệnh lý phổ biến khác.

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Dung Nguyen

Bạn có thể quan tâm

tác hại của nước tăng lực

7 tác hại của nước tăng lực với trẻ vị thành niên, bố mẹ đã biết?

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Minh Phú
Ngày đăng 15/06/2020 . 5 phút đọc
trẻ bị đau tức ngực

Trẻ nhỏ bị đau tức ngực: Mẹ cần biết những gì?

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Minh Phú
Ngày đăng 11/06/2020 . 9 phút đọc
cách ngâm tỏi chữa viêm họng

Cách ngâm tỏi chữa viêm họng: Bài thuốc hay bạn nên thử

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Lan Quan
Ngày đăng 01/06/2020 . 5 phút đọc
Coldacmin

Coldacmin

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Ngà Trương
Ngày đăng 27/05/2020 . 6 phút đọc