Mối quan tâm của bạn là gì

close
Không chính xác
Khó hiểu
Khác

Sao chép đường dẫn

Mới

Acetab Extra

Acetab Extra

Tên thuốc: Acetab Extra

Tên hoạt chất: Paracetamol 500mg, Cafein 65mg

Tác dụng

Acetab Extra là thuốc gì?

Thành phần thuốc Acetab Extra có chứa Paracetamol và Cafein, trong đó:

  • Paracetamol có công dụng giảm đau, hạ sốt hữu hiệu. Hoạt chất paracetamol có tác dụng giảm đau tạm thời trong các chứng đau vừa và nhẹ. Paracetamol cũng giúp hạ sốt khi tác động lên vùng dưới đồi làm hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
  • Cafein là dẫn chất của xanthin (methylxanthin) có tác dụng kích thích hệ thần kinh trung ương, giúp tỉnh táo, tăng hoạt động tinh thần, hỗ trợ giảm đau và cải thiện sức mạnh cơ bắp. Trong một viên thuốc Acetab Extra sẽ có chứa 65mg cafein với công dụng kích thích thần kinh trung ương nhẹ, tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol.

tác dụng của thuốc acetab extra

Thuốc được chỉ định dùng trong điều trị các triệu chứng cảm cúm bao gồm: Đau đầu, sốt, đau họng, đau cơ.

Một số tác dụng khác của thuốc không được liệt kê trên nhãn thuốc đã được phê duyệt nhưng bác sĩ có thể chỉ định bạn dùng. Bạn chỉ sử dụng thuốc này để điều trị một số bệnh lý chỉ khi có chỉ định của bác sĩ.

Liều dùng

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Thuốc có những dạng và hàm lượng nào?

Thuốc Acetab Extra ở dạng viên nén bao phim. Mỗi hộp thuốc có 10 vỉ, mỗi vỉ chứa 10 viên nén.

Trong một viên nén có chứa các thành phần và hàm lượng bao gồm:

Liều dùng thuốc cho người lớn như thế nào?

Liều dùng cho người lớn: Uống 1-2 viên/lần, 3-4 lần/ngày (tối đa 8 viên trong vòng 24 giờ). Khoảng cách giữa các liều ít nhất là 4 giờ.

Liều dùng thuốc cho trẻ em như thế nào?

Thuốc Acetab Extra chỉ dùng cho người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên.

Liều dùng cho trẻ em như sau:

  • Trẻ em từ 12-16 tuổi: Uống 1 viên/lần.
  • Trẻ em từ 16-18 tuổi: Uống 1-2 viên/lần.

Khoảng cách giữa các liều dùng cho trẻ em là khoảng 4-6 giờ nếu cần, không uống quá 4 lần trong 24 giờ.

Cách dùng

Bạn nên dùng thuốc như thế nào?

Thuốc Acetab Extra được dùng theo đường uống. Không được dùng thuốc này để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn và quá 5 ngày ở trẻ em hoặc tự điều trị sốt cao trên 39,5°C, sốt kéo dài trên 3 ngày, sốt tái phát trừ khi được bác sĩ chỉ định.

Hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng thuốc. Nếu có thắc mắc hoặc cần thêm thông tin, hãy hỏi ý kiến bác sĩ.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Những dấu hiệu và triệu chứng khi dùng thuốc quá liều bao gồm:

thuốc acetab extra và những lưu ý khi dùng

  • Liên quan đến paracetamol: Buồn nôn, nôn mửa và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2-3 giờ sau khi uống quá liều. Methemoglobin máu gây xanh tím da, niêm mạc, móng tay. Nếu dùng liều cao hơn khuyến cáo có thể gây tổn thương gan nghiêm trọng. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do dùng quá liều và có thể gây tử vong.
  • Liên quan đến cafein: Xuất hiện các triệu chứng đau vùng thượng vị, nôn mửa, tăng bài tiết, nhịp tim nhanh, loạn nhịp tim, kích thích thần kinh trung ương (mất ngủ, bồn chồn, run rẩy, co giật,…).

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, nếu bệnh nhân nhân gục xuống, co giật, khó thở hoặc không thể tỉnh lại, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ

Bạn sẽ gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc?

Thuốc Acetab Extra hiếm khi gây ra tác dụng phụ. Tuy nhiên, một số tác dụng phụ hiếm gặp có thể xảy ra bao gồm:

  • Liên quan đến paracetamol: Nổi mẩn đỏ trên da (phát ban, mề đay), rối loạn máu, sốt do thuốc và tổn thương niêm mạc. Nếu thấy sốt, nổi bọng nước quanh các hốc tự nhiên nên nghĩ đến hội chứng Stevens-Johnson, phải ngừng dùng thuốc ngay. Phản ứng nghiêm trọng trên da mặc dù hiếm gặp nhưng nghiêm trọng, thậm chí có thể đe dọa đến tính mạng, bao gồm hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc: Toxic epidermal necrolysis (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính: Acute Generalized Exanthematous Pustulosis (AGEP).
  • Liên quan đến cafein: Mất ngủ, mệt mỏi, chóng mặt, hồi hộp, rối loạn tiêu hóa. Nếu dùng thuốc lâu dài mà ngừng đột ngột có thể gây kích thích, bồn chồn, lờ đờ, đau đầu,…Khi bệnh nhân dùng thuốc kết hợp với uống cà phê hàng ngày sẽ gia tăng tác dụng phụ liên quan đến cafein như mất ngủ, thao thức, lo âu, kích thích, đau đầu, rối loạn dạ dày ruột, tim đập nhanh…

Nếu gặp bất kỳ tác dụng phụ nào trong quá trình dùng thuốc, đặc biệt là khi phát hiện dấu hiệu phát ban đầu tiên trên da hay bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, hãy ngừng dùng thuốc ngay lập tức. Nếu xảy ra phản ứng dị ứng nặng hãy đến cơ sở y tế gần nhất để được cấp cứu kịp thời.

Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Thận trọng/Cảnh báo

Trước khi dùng thuốc, bạn nên lưu ý những gì?

Thuốc Acetab Extra chống chỉ định đối với người quá mẫn với paracetamol, cafein hay bất kì thành phần nào của thuốc.

Không dùng thuốc cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Cần thận trọng khi dùng thuốc cho các đối tượng sau:

  • Người suy gan, suy thận.
  • Người có bệnh tim, phổi.
  • Người có tiền sử nghiện rượu.
  • Người chán ăn, suy dinh dưỡng (các tình trạng gây giảm glutathion ở gan).
  • Người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu hiện lộ rõ, mặc dù nồng độ methemoglobin máu cao có thể gây nguy hiểm.
  • Người đã từng bị các phản ứng trên da nghiêm trọng do paracetamol.
  • Người không dung nạp đường lactose hoặc một số loại đường khác (vì thành phần tá dược của thuốc có lactose có thể gây bất lợi).

Những điều bạn cần lưu ý khi dùng thuốc trong trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật,…)

Đối với phụ nữ mang thai: Thuốc không được khuyên dùng cho phụ nữ trong suốt thời kỳ mang thai do nguy cơ gây đẻ non và nhẹ cân ở trẻ sơ sinh. Ở cuối thai kỳ, dùng liều cao cafein có thể gây loạn nhịp tim thai nhi và trẻ sơ sinh.

Cafein có thể qua được sữa mẹ và ảnh hưởng đến trẻ đang bú sữa mẹ. Không dùng thuốc cho phụ nữ mang thai hoặc đang cho con bú.

Tương tác thuốc

Thuốc có thể tương tác với những thuốc nào?

cách dùng thuốc acetab extra

Trước khi dùng thuốc Acetab Extra, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bạn đang dùng các loại thuốc khác, kể cả thuốc kê đơn hoặc không kê đơn, dược liệu hoặc thực phẩm chức năng. Đặc biệt là các nhóm thuốc sau đây:

Nhiều loại thuốc khác cũng có thể tương tác với Acetab Extra, ngay cả những loại thuốc không xuất hiện trong danh sách này. Vì vậy, hãy nói với bác sĩ về tất cả các loại thuốc bạn đang dùng.

Thuốc có thể tương tác với thực phẩm, đồ uống nào?

Trong khi dùng thuốc này, bạn nên:

  • Tránh uống rượu vì có thể làm tăng nguy cơ gây độc cho gan.
  • Tránh dùng quá nhiều đồ uống chứa cafein, chẳng hạn như cà phê, trà, một số đồ uống đóng hộp khác có chứa cafein. Bởi có thể làm tăng các tác dụng phụ liên quan.

Thức ăn, rượu và thuốc lá có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá. Trừ khi có những lưu ý đặc biệt từ bác sĩ, hãy tiếp tục chế độ ăn uống bình thường của bạn khi dùng thuốc.

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào.

Bảo quản thuốc

Bạn nên bảo quản thuốc như thế nào?

Hạn sử dụng: 36 tháng kể từ ngày sản xuất. Không dùng thuốc quá hạn sử dụng.

Bạn nên bảo quản thuốc ở nhiệt độ phòng (dưới 30°C), ở nơi khô mát, tránh ẩm và tránh ánh sáng. Không bảo quản trong phòng tắm hoặc trong ngăn đá. Bạn nên nhớ rằng mỗi loại thuốc có thể có các phương pháp bảo quản khác nhau. Vì vậy, bạn nên đọc kỹ hướng dẫn bảo quản trên bao bì hoặc hỏi dược sĩ. Giữ thuốc trá. nh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.

Bạn không nên vứt thuốc vào toilet hoặc đường ống dẫn nước trừ khi có yêu cầu. Thay vì vậy, hãy vứt thuốc đúng cách khi thuốc quá hạn hoặc không thể sử dụng. Bạn có thể tham khảo ý kiến dược sĩ hoặc công ty xử lý rác thải địa phương về cách tiêu hủy thuốc an toàn.

Các bài viết của Hello Bacsi chỉ có tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.

Nguồn tham khảo

Acetab extra. https://drugbank.vn/thuoc/Acetab-extra&VD-28816-18. Ngày truy cập: 19/04/2022

Paracetamol 500mg Tablets. https://www.medicines.org.uk/emc/product/5164/pil#gref. Ngày truy cập: 19/04/2022

Paracetamol 500 mg. https://drugbank.vn/thuoc/Paracetamol-500-mg&VD-24086-16. Ngày truy cập: 19/04/2022

Paracetamol for adults. https://www.nhs.uk/medicines/paracetamol-for-adults/. Ngày truy cập: 19/04/2022

Paracetamol. https://www.drugs.com/paracetamol.html#:~:text=Paracetamol%20is%20used%20to%20treat,and%20swelling%20of%20the%20joint. Ngày truy cập: 19/04/2022

Ảnh tác giảbadge
Tác giả: Trúc Phạm Cập nhật: 4 tuần trước
Thông tin kiểm chứng bởi Huyền Lương