Parahasan Max

Parahasan Max

Biệt dược: Parahasan Max

Hoạt chất: Paracetamol 650mg

Dạng bào chế: Viên nén sủi bọt

Tìm hiểu chung

Tác dụng, công dụng của thuốc Parahasan Max là gì?

Thuốc Parahasan Max với hoạt chất paracetamol có tác dụng hạ sốt, giảm đau nhẹ và vừa nhưng không có hiệu quả trong điều trị viêm.

Thuốc có hiệu quả trên những cơn đau cường độ thấp không phải bắt nguồn từ nội tạng, như: cảm lạnh, cảm cúm, đau đầu, đau tai, viêm họng, sốt xuất huyết, nhiễm khuẩn, nhiễm siêu vi, viêm amidan, nhổ răng, mọc răng, đau răng, các phản ứng sau tiêm ngừa, sau phẫu thuật, đau cơ xương, bong gân, đau khớp…

Thuốc dùng cho người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên.

Một số tác dụng khác của thuốc không được liệt kê trên nhãn thuốc đã được phê duyệt nhưng bác sĩ có thể chỉ định bạn dùng. Bạn nên sử dụng thuốc khi có chỉ định của bác sĩ.

Liều dùng

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Liều dùng thuốc Parahasan Max cho người lớn là bao nhiêu?

Uống 1 viên (650mg)/ lần, có thể nhắc lại sau 4 – 6 tiếng nếu cần. Liều tối đa không quá 6 viên (tương đương với 4g) mỗi ngày.

Liều dùng thuốc Parahasan Max cho trẻ em là bao nhiêu?

Liều dùng ở trẻ em theo các độ tuổi như sau:

  • Trẻ từ 16 tuổi trở lên: uống liều tương tự như người lớn, 1 viên/ lần, có thể nhắc lại sau 4-6 tiếng nếu cần. Liều tối đa không quá 6 viên (4g) mỗi ngày.
  • Trẻ từ 12 – 15 tuổi: uống 1 viên/ lần, có thể nhắc lại sau 4-6 tiếng nếu cần. Liều tối đa không quá 3 viên (2g) mỗi ngày.
  • Trẻ dưới 12 tuổi: không khuyến cáo sử dụng thuốc này.

Chú ý, không lặp lại liều dùng ít hơn 4 giờ/ lần và không nên uống quá liều tối đa khuyến cáo trong 24 giờ.

Cách dùng

Bạn nên sử dụng thuốc Parahasan Max như thế nào?

Cách dùng thuốc parahasan max

Thuốc có dạng viên nén sủi bọt nên bạn hãy thả 1 viên thuốc vào một cốc nước khoảng 200ml. Sau đó, uống ngay khi thuốc đã tan hoàn toàn. Không nuốt nguyên viên thuốc. Bạn có thể uống thuốc trước, trong hoặc sau bữa ăn.

Không được dùng thuốc tự điều trị sốt cao (trên 39,5°C), sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi được bác sĩ chỉ định vì đây có thể là dấu hiệu bệnh nặng cần được chẩn đoán nhanh chóng.

Không dùng thuốc để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em trừ khi bác sĩ chỉ định, vì đây có thể là biểu hiện của một tình trạng nghiêm trọng cần được chẩn đoán và điều trị bởi bác sĩ.

Để giảm thiểu nguy cơ quá liều, không nên cho trẻ em sử dụng quá 5 liều để giảm đau hoặc hạ sốt trong vòng 24 giờ, trừ khi bác sĩ chỉ định.

Hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Nếu có thắc mắc gì về cách dùng, bạn có thể hỏi lại bác sĩ hoặc dược sĩ để được hướng dẫn cụ thể.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Các triệu chứng quá liều trong 24 giờ đầu là xanh tím, buồn nôn, nôn, đau bụng, chán ăn, tổn thương gan. Ngoài ra, người bệnh có thể bị những bất thường về chuyển hóa glucose và nhiễm toan chuyển hóa, suy thận cấp kèm hoại tử ống thận cấp với các triệu chứng như đau thắt lưng, đi tiểu ra máu, protein niệu, rối loạn nhịp tim và viêm tụy.

Trong trường hợp ngộ độc nặng, suy gan có thể tiến triển thành bệnh não gan, xuất huyết, hạ đường huyết, phù não và tử vong.

Nếu uống quá liều thuốc Parahasan Max, bạn phải thông báo ngay cho bác sĩ ngay cả khi bạn vẫn cảm thấy khỏe vì các dấu hiệu, triệu chứng đối khi không phản ánh hết mức độ nghiêm trọng của việc dùng quá liều. Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Sau đó đợi 4 – 6 giờ để sử dụng liều tiếp theo. Không dùng gấp đôi liều đã quy định, không dùng quá liều tối đa được khuyến cáo.

Tác dụng phụ

Tác dụng phụ thuốc parahasan-max

Bạn có thể gặp phải tác dụng phụ nào khi sử dụng thuốc Parahasan Max?

Các tác dụng phụ trên da khi dùng thuốc như hội chứng Stevens-Johnson, hội chứng Lyell, hoại tử biểu bì nhiễm độc, mụn mủ ban đỏ toàn thân cấp tính tuy hiếm xảy ra nhưng có thể gây tử vong. Vì thế, ngay khi có dấu hiệu và triệu chứng của các phản ứng da nghiêm trọng trên, bạn cần ngưng dùng thuốc và đến gặp bác sĩ ngay lập tức.

Người bệnh có thể gặp phải các tác dụng không mong muốn khác như:

  • Ít gặp: ban da, buồn nôn, nôn, thay đổi số lượng tế bào máu (như giảm bạch cầu, giảm toàn thể huyết cầu), thiếu máu, độc tính trên thận hoặc bệnh thận khi dùng thuốc lâu dài.
  • Hiếm gặp: phản ứng dị ứng (sưng phù cuống họng, co giật, hôn mê, đau bụng, da tím tái, nhợt nhạt, đồng tử giãn, mạch đập nhanh, tụt huyết áp không đo được).

Trên đây không phải danh mục đầy đủ tất cả tác dụng không mong muốn có thể gặp phải. Nếu bạn gặp phải bất kỳ tác dụng không mong muốn nào sau đây, hãy đến cơ sở y tế gần nhất để thăm khám:

  • Đột nhiên thở khò khè, khó thở hoặc choáng váng, sưng mí mắt, mặt, môi hoặc họng
  • Phản ứng dị ứng cấp tính (sốc phản vệ) hoặc sưng da
  • Chảy máu bất thường, dễ bị bầm tím, dễ bị nhiễm trùng
  • Vàng da, vàng mắt, phân bạc màu hoặc đau bụng trên (có thể là dấu hiệu của các bệnh lý về gan).

Thận trọng/ Cảnh báo

Bạn nên lưu ý những gì khi dùng thuốc Parahasan Max?

Thuốc chống chỉ định cho các trường hợp sau:

  • Người dị ứng với paracetamol hay bất kỳ thành phần nào của thuốc
  • Người bị bệnh gan nặng

Một số điều cần thận trọng, lưu ý khi dùng thuốc này là:

  • Thông báo cho bác sĩ nếu bạn có vấn đề về gan hoặc thận, bao gồm cả bệnh gan do rượu; suy dinh dưỡng mạn tính hoặc bị mất nước.
  • Không uống rượu quá nhiều và dài ngày vì có thể làm tăng nguy cơ gây độc cho gan.
  • Không dùng chung với các thuốc khác cũng có chứa paracetamol để tránh quá liều.
  • Phản ứng phụ trên da mặc dù tỷ lệ mắc phải là thấp nhưng nghiêm trọng, thậm chí có thể đe dọa tính mạng. Do đó, khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da hoặc bất kỳ triệu chứng quá mẫn nào khác, bạn cần ngừng sử dụng thuốc và thông báo cho bác sĩ ngay.
  • Trong mỗi viên nén sủi bọt Parahasan Max có chứa khoảng 391,8mg natri, tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc cho người ăn kiêng muối nghiêm ngặt (người bị tăng huyết áp, phù…).
  • Không lạm dụng thuốc hay sử dụng liều cao kéo dài.
  • Người bị thiếu máu từ trước cần tham vấn ý kiến bác sĩ trước khi muốn sử dụng thuốc này.

Tác động của paracetamol lên khả năng lái xe hay vận hành máy móc vẫn chưa rõ. Nếu bạn cảm thấy choáng váng hay buồn ngủ khi uống thuốc thì không nên làm các công việc đòi hỏi sự tỉnh táo, tập trung.

Những điều bạn cần lưu ý khi dùng thuốc trong trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật,…)

Dùng thuốc parahasan max cho phụ nữ cho con bú

Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol khi dùng cho phụ nữ mang thai. Bạn hãy tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng bất kì loại thuốc nào.

Các nghiên cứu cho thấy không có tác dụng không mong muốn nào lên phụ nữ đang cho con bú. Tuy nhiên, để đảm bảo an toàn, bạn hãy tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng bất kỳ loại thuốc nào.

Tương tác thuốc

Thuốc Parahasan Max có thể tương tác với những thuốc nào?

Tương tác thuốc có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, bạn không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Parahasan Max có thể tương tác với các thuốc sau:

Thuốc này có thể tương tác với thực phẩm, đồ uống nào?

Rượu có thể làm tăng độc tính của thuốc trên gan nên bạn cần tránh uống rượu hay thức uống có cồn trong khi đang dùng thuốc này.

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc này?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào, đặc biệt được đề cập trong phần Thận trọng/ Cảnh báo.

Bảo quản thuốc

Bạn nên bảo quản thuốc Parahasan Max như thế nào?

Bảo quản thuốc nơi thoáng mát, nhiệt độ dưới 30°C và tránh ánh sáng. Để thuốc tránh xa tầm tay của em.

Các bài viết của Hello Bacsi chỉ có tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.

Nguồn tham khảo

Parahasan Max. https://drugbank.vn/thuoc/Parahasan-Max&VD-30100-18. Ngày truy cập 26/12/2021

Paracetamol. https://www.nice.org.uk/bnf-uk-only. Ngày truy cập 26/12/2021

Paracetamol. https://adf.org.au/drug-facts/paracetamol/. Ngày truy cập 26/12/2021

Paracetamol. https://www.nhs.uk/medicines/paracetamol-for-adults/. Ngày truy cập 26/12/2021

Paracetamol. https://www.drugs.com/paracetamol.html. Ngày truy cập 26/12/2021


Bài viết liên quan


Ảnh tác giảbadge
Tác giả: Ngọc Anh Cập nhật: 27/12/2021
Tham vấn y khoa: Bác sĩ Nguyễn Thường Hanh