Tên gốc: loratadine

Tên biệt dược: Clarinase® Repetabs

Phân nhóm: thuốc kháng histamin & kháng dị ứng

Tên hoạt chất: Clarinase® Repetabs Thương hiệu: Đây chỉ là hoạt chất. Không có thương hiệu

Tác dụng

Tác dụng của thuốc Clarinase® Repetabs là gì?

Clarinase® Repetabs được dùng để giảm các triệu chứng của viêm mũi dị ứng và bệnh cảm thông thường, bao gồm các triệu chứng như nghẹt mũi, hắt hơi, ngứa, ngứa mắt. Thuốc được khuyến cáo dùng khi bạn cần cả 2 tính chất của thuốc là kháng histamine của loratadin và tác dụng giảm đau của pseudoephedrine sulfate.

Liều dùng

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Liều dùng thuốc Clarinase® Repetabs cho người lớn như thế nào?

Liều thông thường đối với người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên là 1 viên Clarinase® Repetabs cho 1 lần, 2 lần 1 ngày.

Liều dùng thuốc Clarinase® Repetabs cho trẻ em như thế nào?

Liều dùng cho trẻ em dưới 12 tuổi không được xác định. Thuốc không an toàn cho trẻ em. Xin vui lòng tham khảo thêm ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ để biết thêm thông tin đầy đủ về sự an toàn của thuốc cho trẻ nhỏ.

Cách dùng

Bạn nên dùng thuốc Clarinase® Repetabs như thế nào?

Bạn phải đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Bạn hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ về bất kì điều gì mình không rõ liên quan đến việc dùng thuốc.

Bạn phải dùng thuốc theo đúng chỉ định của bác sĩ, không được dùng nhiều hơn hoặc ít hơn so với liều chỉ định, không được tự ý ngưng thuốc nếu không có sự cho phép của bác sĩ.

Thuốc có thể dùng chung hoặc không dùng chung với thức ăn. Bạn phải nuốt toàn bộ thuốc, tuyệt đối không được nhai thuốc.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ

Bạn sẽ gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc Clarinase® Repetabs?

Phản ứng phụ phổ biến nhất là mất ngủ và khô miệng.

Các phản ứng phụ khác bao gồm:

  • Căng thẳng, chóng mặt, mệt mỏi;
  • Buồn nôn, đau bụng, chán ăn;
  • Nhịp tim nhanh;
  • Viêm họng, viêm mũi;
  • Ngứa, phát ban, nổi mày đay;
  • Tụt huyết áp, tăng mồ hôi.

Các triệu chứng rụng tóc, sốc phản vệ, thay đổi chức năng gan được báo cáo là rất hiếm xảy ra.

Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Thận trọng/Cảnh báo

Trước khi dùng thuốc Clarinase® Repetabs, bạn nên lưu ý những gì?

Thuốc Clarinase® Repetabs chống chỉ định ở những bệnh nhân quá mẫn cảm hoặc dị ứng với thành phần của thuốc, với các chất adrenergic hoặc các thuốc khác có cấu trúc hoá học tương tự. Thuốc còn chống chỉ định ở bệnh nhân đang điều trị bằng liệu pháp MAO hoặc ngưng điều trị chưa đến 14 ngày và ở bệnh nhân bị tăng nhãn áp góc hẹp, bệnh đường niệu, tăng huyết áp nặng, bệnh động mạch vành nghiêm trọng và tăng tuyến giáp.

Trước khi dùng thuốc Clarinase® Repetabs bạn nên biết:

  • Bạn không nên dùng thuốc này nếu bạn bị tăng nhãn áp, loét dạ dày, tăng bạch cầu, tắc nghẽn cổ bàng quang, bệnh tiêm mạch, tăng nhãn áp, đái tháo đường;
  • Bạn không nên dùng thuốc này nếu đã trên 60 tuổi hoặc bị suy gan nặng.

Tương tác thuốc

Thuốc Clarinase® Repetabs có thể tương tác với thuốc nào?

Thuốc này có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, bạn không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Thuốc Clarinase® Repetabs có thể tương tác với thực phẩm, đồ uống nào?

Thức ăn, rượu và thuốc lá có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá.

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc Clarinase® Repetabs?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào.

Bảo quản thuốc

Bạn nên bảo quản thuốc Clarinase® Repetabs như thế nào?

Bạn nên bảo quản thuốc Clarinase® Repetabs ở nhiệt độ phòng, dưới 25 oC tránh ẩm, tránh ánh sáng.

Dạng bào chế

Thuốc Clarinase® Repetabs có những dạng và hàm lượng nào?

Thuốc Clarinase® Repetabs có dạng viên nén chứa 5 mg loratadin và sulfua pseudoephedrine 120 mg.

Hello Health Group không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay các phương pháp điều trị y khoa.

Nguồn tham khảo

Ngày đăng: Tháng Tư 19, 2017 | Lần cập nhật cuối: Tháng Tư 19, 2017

Bạn muốn hiểu nhiều hơn để sống khỏe mạnh hơn?
Đăng ký nhận bản tin mới mỗi ngày từ Hello Bac si