Tên gốc: paracetamol 250mg

Phân nhóm: thuốc giảm đau (không có chất gây nghiện) & hạ sốt

Tên biệt dược: Acepron®

Tên hoạt chất: Acepron® Thương hiệu: Acepron®.

Tác dụng của thuốc Acepron®

Tác dụng của thuốc Acepron® là gì?

Thuốc Acepron® được sử dụng để giúp hạ sốt, giảm đau trong các trường hợp cảm cúm, sốt xuất huyết, nhiễm khuẩn, nhiễm siêu vi, mọc răng, sau khi tiêm chủng, sau phẫu thuật.

Một số tác dụng khác của thuốc không được liệt kê trên nhãn thuốc đã được phê duyệt, bác sĩ có thể chỉ định bạn dùng. Bạn chỉ sử dụng thuốc này để điều trị một số bệnh lý khác khi có chỉ định của bác sĩ.

Liều dùng thuốc Acepron®

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Liều dùng thuốc Acepron® cho người lớn như thế nào?

Bạn dùng 2 gói/lần, mỗi lần cách từ 4–6 giờ, tối đa 5 lần/ngày.

Liều dùng thuốc Acepron® cho trẻ em như thế nào?

Trẻ em từ 4–6 tuổi: bạn cho trẻ uống 1 gói/lần.

Trẻ em từ 7–10 tuổi: bạn cho trẻ uống 1,5 gói/lần.

Trẻ em trên 11 tuổi: bạn cho trẻ dùng liều như người lớn.

Tương tự như người lớn, bạn nên cho trẻ cách mỗi 4–6 giờ uống thuốc một lần, không quá 5 lần/ngày.

Cách dùng thuốc Acepron®

Bạn nên dùng thuốc Acepron® như thế nào?

Bạn cần hòa tan Acepron® với nước trước khi uống, thuốc có thể uống cùng hoặc không cùng với thức ăn.

Bạn nên sử dụng Acepron® đúng theo chỉ dẫn trên nhãn hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Không sử dụng với lượng lớn hơn, nhỏ hơn hoặc lâu hơn so với chỉ định.

Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào trong quá trình sử dụng thuốc, hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, bạn hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Bạn không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ của thuốc Acepron®

Bạn sẽ gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc Acepron®?

Mặc dù tỷ lệ xảy ra tác dụng phụ nghiêm trọng trên da không cao, tuy nhiên bạn có thể bị các triệu chứng như hội chứng Steven-Jonhson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc, hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính.

Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Thận trọng/Cảnh báo khi dùng thuốc Acepron®

Trước khi dùng thuốc Acepron®, bạn nên lưu ý những gì?

Trước khi dùng thuốc, bạn nên báo với bác sĩ hoặc dược sĩ nếu:

  • Bạn dị ứng với bất kì thành phần nào của thuốc.
  • Bạn đang dùng những thuốc khác (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng).

Bạn cần thận trọng khi dùng thuốc Acepron® cho người bị suy giảm chức năng gan, cần phải theo dõi chức năng gan, thận và tăng khoảng cách giữa các liều.

Khi dùng thuốc Acepron® cho người bệnh có thiếu máu từ trước, bạn cần phải thận trọng vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có nồng độ cao methemoglobin trong máu.

Chống chỉ định dùng thuốc Acepron® cho các trường hợp:

  • Người bệnh gan nặng, bệnh thận, bệnh tim, bệnh phổi và người bệnh nhiều lần thiếu máu.
  • Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase (G6PD).

Những điều bạn cần lưu ý khi dùng thuốc Acepron® trong trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật…)

Trong thời kỳ mang thai, thuốc này chỉ nên được sử dụng khi thật cần thiết. Bạn nên thảo luận về những rủi ro và lợi ích với bác sĩ.

Khi dùng thuốc cho phụ nữ cho con bú, không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ. Bạn hãy tham khảo ý kiến bác sĩ để biết thêm thông tin.

Tương tác thuốc Acepron®

Thuốc Acepron® có thể tương tác với những thuốc nào?

Thuốc Acepron® có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược, thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, bạn không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Thuốc Acepron® có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion, có khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

Bên cạnh đó, thuốc Acepron® có thể tương tác với một số thuốc như thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin), isoniazid.

Acepron® có thể tương tác với thực phẩm, đồ uống nào?

Bạn không nên uống rượu và các thức uống có cồn khi dùng thuốc vì có thể làm tăng nguy cơ gây độc tính cho gan.

Thức ăn và thuốc lá cũng có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn và thuốc lá.

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc Acepron®?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào.

Bảo quản thuốc Acepron®

Bạn nên bảo quản thuốc Acepron® như thế nào?

Bạn nên bảo quản ở nhiệt độ phòng, tránh ẩm và tránh ánh sáng. Không bảo quản trong phòng tắm hoặc trong ngăn đá. Bạn nên nhớ rằng mỗi loại thuốc có thể có các phương pháp bảo quản khác nhau. Vì vậy, bạn nên đọc kỹ hướng dẫn bảo quản trên bao bì hoặc hỏi dược sĩ. Giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.

Bạn không nên vứt thuốc vào toilet hoặc đường ống dẫn nước trừ khi có yêu cầu. Thay vì vậy, hãy vứt thuốc đúng cách khi thuốc quá hạn hoặc không thể sử dụng. Bạn có thể tham khảo ý kiến dược sĩ hoặc công ty xử lý rác thải địa phương về cách tiêu hủy thuốc an toàn.

Dạng bào chế của thuốc Acepron®

Acepron® có những dạng và hàm lượng nào?

Acepron® có ở dạng thuốc bột uống.

Hello Health Group không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay các phương pháp điều trị y khoa.

Hoàng Hải/HELLO BACSI

Bạn có thể quan tâm đến chủ đề:

Nguồn tham khảo

Ngày đăng: Tháng Mười 16, 2018 | Lần cập nhật cuối: Tháng Mười 16, 2018