Tham vấn y khoa: Bác sĩ Lê Thị Mỹ Duyên · Đa khoa · Bệnh viện Đa khoa Hồng Ngọc
Hoạt chất: Efferalgan Codein chứa paracetamol 500mg và codein phosphate 30mg
Phân nhóm: thuốc giảm đau hạ sốt
Thuốc Efferalgan Codein dùng để giảm đau và hạ sốt từ trung bình đến nặng ở người trên 12 tuổi (cân nặng từ 33kg trở lên). Thuốc có tác dụng nhanh, dùng trong các trường hợp cấp tính hoặc khi các biện pháp khác không hiệu quả.
Paracetamol và codein kết hợp cùng nhau để ngăn chặn tín hiệu về cảm giác đau truyền đến não bộ, khiến não không cảm giác được cơn đau. Ngoài ra paracetamol tác động vào trung tâm điều nhiệt ở não để giảm sốt.
Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.
Thuốc Efferalgan Codein 500mg có dạng viên nén, viên sủi hòa tan hàm lượng acetaminophen 500mg và codeine phosphate 30mg.
Người lớn uống 1 viên khi đau nhẹ và vừa, 2 viên khi đau dữ dội. Mỗi liều cách nhau từ 4 – 6 giờ. Không được uống quá 8 viên trong 24 giờ.
Đối với người lớn tuổi, bác sĩ có thể cho họ sử dụng liều thấp hơn liều thông thường cho người lớn.
Liều dùng cho trẻ em (dưới 12 tuổi) vẫn chưa được nghiên cứu và chứng minh nên không khuyên dùng.
Trẻ từ 12 đến 18 tuổi uống thuốc mỗi 6 giờ theo hướng dẫn của bác sĩ. Liều tối đa không vượt quá 6 viên trong 24 giờ.
Với dạng viên sủi, hãy thả viên vào nước cho tan hết rồi uống ngay.
Thuốc này không được khuyến cáo uống quá 3 ngày, lạm dụng có thể gây nghiện, trừ khi có chỉ định của bác sĩ. Nếu tình trạng bệnh không cải thiện sau 3 ngày, bạn hãy hỏi bác sĩ cho phương án điều trị tiếp theo.
Quá liều Efferalgan có thể gây tổn thương gan. Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất.
Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.
Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy uống càng sớm càng tốt. Đợi sau 4 – 6 tiếng thì dùng liều tiếp theo vì thuốc có thể uống trước hay sau ăn đều được. Không uống gấp đôi liều đã quy định.
Thuốc Efferalgan Codein có thể gây một số tác dụng phụ bao gồm:
Nếu có biểu hiện dị ứng như khó thở, thở khò khè; sưng mặt, môi, luỡi hoặc các bộ phận khác của cơ thể kèm theo phát ban, ngứa phải gọi ngay cho bác sĩ hoặc đến trung tâm y tế gần nhất.
Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.
Thuốc chống chỉ định cho các trường hợp sau:
Hãy nói với bác sĩ nếu bạn gặp bất kể vấn đề nào trong danh mục kể trên và những vấn đề bất thường khác về sức khỏe.
Bạn có thể bị chóng mặt hoặc buồn ngủ, nhất là sau liều đầu tiên. Vì vậy nếu gặp phải hiện tượng này thì không nên lái xe hay vận hành máy móc, tránh để trẻ em đạp xe một mình.
Efferalgan Codein chống chỉ định đối với phụ nữ trong 3 tháng cuối thai kỳ, khi chuyển dạ (khiến trẻ sơ sinh có hội chứng cai nghiện) phụ nữ cho con bú vì thuốc đi vào sữa mẹ và có thể ảnh hưởng tới con.
Những thuốc dưới đây có thể bị ảnh hưởng bởi paracetamol/codein hoặc làm ảnh hưởng tới tác dụng của Efferalgan:
Uống rượu có thể làm tăng độc tính của thuốc trên gan và tăng buồn ngủ, vì vậy cần ngưng uống rượu khi điều trị. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá.
Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào.
Bảo quản nơi thoáng mát, dưới 25 độ, tránh ẩm ướt hay ánh sáng trực tiếp. Tránh xa tầm tay trẻ em hoặc vật nuôi.
Các bài viết của Hello Bacsi chỉ có tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Đặt câu hỏi cho bác sĩ
Vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để tạo câu hỏi
Chia sẻ với bác sĩ các thắc mắc của bạn để được giải đáp miễn phí.
Đăng ký hoặc Đăng nhập để đặt câu hỏi cho bác sĩ!