Mối quan tâm của bạn là gì

close
Không chính xác
Khó hiểu
Khác

Sao chép đường dẫn

ask-doctor-icon

Hỏi bác sĩ

Chia sẻ với bác sĩ các thắc mắc của bạn để được giải đáp miễn phí.

Maxedo - Thuốc giảm đau hạ sốt cho trẻ em và người lớn

Maxedo - Thuốc giảm đau hạ sốt cho trẻ em và người lớn

Tên biệt dược: Maxedo

Tên hoạt chất: Acetaminophen (Paracetamol)

Tác dụng

Tác dụng của thuốc Maxedo là gì?

Maxedo là loại thuốc giảm đau hạ sốt không kê đơn. Thuốc chứa acetaminophen (hay paracetamol) có tác dụng giảm đau bằng cách tăng ngưỡng chịu đau đối với các tình trạng đau đầu, đau cơ, đau khớp và những đau nhức cơ thể khác nói chung.

Bên cạnh đó, thuốc có tác dụng hạ sốt thông qua việc tác động lên trung khu điều nhiệt của não ở vùng dưới đồi. Thuốc không có tác dụng kháng viêm và chỉ giúp hạ sốt ở những bệnh nhân đang sốt chứ không làm hạ thân nhiệt ở người bình thường.

Thuốc maxedo được chỉ định trong các trường hợp sau đây:

  • Giảm nhức đầu, đau cơ, đau lưng, đau do viêm khớp nhẹ, đau răng, đau do mọc răng, đau bụng kinh và các phản ứng sau khi tiêm ngừa.
  • Hạ sốt trong những trường hợp cảm lạnh, cảm cúm, viêm amidan, nhiễm trùng đường hô hấp trên và sốt do thấp khớp hoặc thấp tim.

Một số tác dụng khác của thuốc không được liệt kê trên nhãn thuốc đã được phê duyệt nhưng bác sĩ có thể chỉ định bạn dùng. Bạn chỉ sử dụng thuốc này để điều trị một số bệnh lí chỉ khi có chỉ định của bác sĩ.

Liều dùng

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Thuốc Maxedo có những dạng và hàm lượng nào?

thuốc maxedo 250mg

Thuốc Maxedo có ở dạng hỗn dịch uống với hộp 30 gói, mỗi gói 5 ml. Hỗn dịch uống Maxedo có 3 loại hàm lượng bao gồm:

  • Thuốc Maxedo chứa 80 mg acetaminophen (paracetamol)
  • Thuốc hạ sốt Maxedo 150 mg acetaminophen
  • Thuốc hạ sốt Maxedo 250 mg acetaminophen

Thuốc Maxedo chứa hàm lượng 500mg acetaminophen tồn tại dưới dạng viên nén bao phim, mỗi hộp 10 vỉ, mỗi vỉ 10 viên.

Liều dùng thuốc cho người lớn như thế nào?

Liều dùng thuốc Maxedo 500mg cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1-2 viên/lần, uống mỗi 4-6 giờ khi đau hoặc sốt hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Lưu ý rằng liều dùng 4g acetaminophen (8 viên) trong 24 giờ là lượng thuốc tối đa có thể dùng trong 1 ngày.

Liều dùng thuốc cho trẻ em như thế nào?

Liều dùng thuốc maxedo 80 mg/5 ml:

  • Trẻ 1 – 3 tháng tuổi: 2,5 ml (1/2 gói)
  • Trẻ 4 – 11 tháng tuổi: 5 ml (1 gói)
  • Trẻ 1 – 2 tuổi: 5 – 7,5 ml (1 – 1,5 gói)

Liều dùng thuốc maxedo 150 mg/5ml:

  • Trẻ em từ 2 – 3 tuổi: 5 ml (1 gói)
  • Trẻ em từ 4 – 6 tuổi: 5 – 7,5 ml (1 – 1,5 gói)

Liều dùng thuốc hạ sốt maxedo 250 mg/5ml:

  • Trẻ em từ 1 – 2 tuổi: 2,5 ml (1/2 gói)
  • Trẻ em từ 2 – 6 tuổi: 2,5 – 5ml (1/2 – 1 gói)
  • Trẻ em từ 6 – 12 tuổi: 5 – 7,5 ml (1 – 1,5 gói)

Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ nghiêm trọng của bệnh. Cần tham khảo ý kiến bác sĩ và tuân theo chỉ định để có liều dùng phù hợp.

Cách dùng

Bạn nên dùng thuốc Maxedo như thế nào?

Thuốc Maxedo được dùng đường uống. Không dùng quá liều được chỉ định. Không nên dùng thuốc với liều tối đa trong hơn 10 ngày trừ khi có chỉ định và sự theo dõi của bác sĩ. Trước khi sử dụng thuốc, bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và hỏi ý kiến bác sĩ.

Bạn có thể quan tâm: [Hỏi đáp cùng dược sĩ] Cách sử dụng thuốc hạ sốt an toàn

tác dụng của thuốc maxedo

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Không dùng quá 4g acetaminophen (8 viên) trong 24 giờ bởi khi dùng quá liều có thể gây tổn thương gan nặng. Đối với người nghiện rượu và có các tổn thương gan thì liều sẽ là 2g.

Ngộ độc khi dùng quá liều thuốc maxedo có thể xảy ra khi dùng 1 liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn acetaminophen (khoảng từ 7,5-10g) mỗi ngày hay trong 1-2 ngày, hoặc cũng có thể do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan là tác dụng độc tính nghiêm trọng nhất khi dùng quá liều acetaminophen và có thể gây tử vong.

Buồn nôn, nôn và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2-3 giờ và các triệu chứng tổn thương gan rõ rệt khác xuất hiện trong vòng 2-4 ngày sau khi dùng quá liều thuốc maxedo.

Điều trị quá liều bao gồm súc rửa dạ dày. Acetylcystein là thuốc giải độc hiệu quả nhất nếu các triệu chứng bắt đầu trong vòng 10-12 giờ sau khi uống quá liều. Tuy nhiên, acetylcystein vẫn có tác dụng nếu được điều trị trong vòng 24 giờ.

Bạn có thể quan tâm: Hỏi đáp Dược sĩ: Trẻ uống nhiều thuốc hạ sốt có sao không?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, nếu bệnh nhân nhân gục xuống, co giật, khó thở hoặc không thể tỉnh lại, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ

Bạn sẽ gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc Maxedo?

Nếu dùng thuốc Maxedo với liều dùng và thời gian theo đúng chỉ định thì hiếm khi thuốc gây ra tác dụng phụ.

Một số tác dụng phụ hiếm gặp có thể là:

  • Phát ban da và các phản ứng dị ứng khác
  • Buồn nôn, nôn mửa
  • Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu
  • Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày
  • Phản ứng quá mẫn.

Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Thận trọng/Cảnh báo

Trước khi dùng thuốc Maxedo, bạn nên lưu ý những gì?

Chống chỉ định

Thuốc Maxedo chống chỉ định trong những trường hợp:

  • Bệnh nhân nhạy cảm với acetaminophen hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc
  • Bệnh nhân suy gan nặng
  • Bệnh thận nặng
  • Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphate dehydrogenase
  • Không nên dùng thuốc trong thời gian dài cho các bệnh nhân bị thiếu máu, bệnh tim, bệnh thận và bệnh gan.

Thận trọng khi dùng thuốc

Dùng thuốc Maxedo thận trọng trong những trường hợp bệnh nhân bị suy giảm chức năng thận. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc nếu có bệnh gan.

Ngưng dùng thuốc và thăm khám ngay với bác sĩ ngay nếu:

  • Có thêm các triệu chứng mới
  • Có dấu hiệu đỏ hoặc sưng
  • Đau nhiều hơn hoặc đau kéo dài hơn 10 ngày
  • Sốt cao hơn hoặc sốt kéo dài hơn 3 ngày.

Acetaminophen (paracetamol) có liên quan đến nguy cơ gây phản ứng da nghiêm trọng hiếm gặp. Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, và hội chứng ngoại ban mưng mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng dùng thuốc.

Những điều bạn cần lưu ý khi dùng thuốc trong trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật,…)

Chưa có nghiên cứu nào chỉ ra được tính an toàn của thuốc Maxedo khi dùng cho phụ nữ đang mang thai. Vì vậy, chỉ dùng khi thực sự cần thiết và nên hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng.

Nghiên cứu ở phụ nữ đang cho con bú dùng thuốc Maxedo thì không thấy tác dụng phụ không mong muốn xảy ra ở trẻ nhỏ đang bú mẹ. Hãy hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng.

Tương tác thuốc

Thuốc Maxedo có thể tương tác với những thuốc nào?

thuốc maxedo và lưu ý khi dùng

Không dùng thuốc Maxedo cùng với các loại thuốc khác có chứa acetaminophen hoặc paracetamol (bao gồm cả thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn). Nếu không chắc chắn loại thuốc mình đang dùng có chứa acetaminophen hay không, hãy hỏi ý kiến bác sĩ.

Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ nếu bạn đang dùng thuốc warfarin, một loại thuốc chống đông máu.

Nhiều loại thuốc khác cũng có thể tương tác với, ngay cả những loại thuốc không xuất hiện trong danh sách này, vì vậy, hãy nhớ nói với bác sĩ về tất cả các loại thuốc bạn đang dùng.

Thuốc có thể tương tác với thực phẩm, đồ uống nào?

Không nên uống hơn 3 cốc rượu mỗi ngày trong khi dùng thuốc.

Thức ăn, rượu và thuốc lá có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá. Trừ khi có những lưu ý đặc biệt từ bác sĩ, hãy tiếp tục chế độ ăn uống bình thường của bạn khi dùng thuốc.

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào.

Bảo quản thuốc

Bạn nên bảo quản thuốc Maxedo như thế nào?

Bạn nên bảo quản thuốc ở nhiệt độ phòng (dưới 30°C), ở nơi khô mát, tránh ẩm và tránh ánh sáng. Không bảo quản trong phòng tắm hoặc trong ngăn đá. Bạn nên nhớ rằng mỗi loại thuốc có thể có các phương pháp bảo quản khác nhau. Vì vậy, bạn nên đọc kỹ hướng dẫn bảo quản trên bao bì hoặc hỏi dược sĩ. Giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.

Bạn không nên vứt thuốc vào toilet hoặc đường ống dẫn nước trừ khi có yêu cầu. Thay vì vậy, hãy vứt thuốc đúng cách khi thuốc quá hạn hoặc không thể sử dụng. Bạn có thể tham khảo ý kiến dược sĩ hoặc công ty xử lý rác thải địa phương về cách tiêu hủy thuốc an toàn.

health-tool-icon

Tính chỉ số BMI - Chỉ số khối cơ thể

Sử dụng công cụ này để kiểm tra chỉ số khối cơ thể (BMI) để biết bạn có đang ở mức cân nặng hợp lý hay không. Bạn cũng có thể kiểm tra chỉ số BMI của trẻ tại đây.

Nam

Nữ


Đừng bỏ lỡ cơ hội trò chuyện cùng đội ngũ bác sỹ và chuyên gia về tiểu đường.

Không chỉ có những chuyên gia, mà còn là hàng ngàn câu chuyện được chia sẻ từ chính những người đã và đang mắc bệnh tiểu đường để chúng ta cùng nhau bảo vệ sức khỏe. Click tham gia ngay!


Các bài viết của Hello Bacsi chỉ có tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.

Nguồn tham khảo

Maxedo. https://drugbank.vn/thuoc/Maxedo&VD-18162-12. Ngày truy cập: 20/09/2022

Maxedo. https://drugbank.vn/thuoc/Maxedo&VD-26629-17. Ngày truy cập: 20/09/2022

Maxedo. https://dav.gov.vn/file/2017/HO%20SO%20QUANG%20CAO%202017/175.17.pdf. Ngày truy cập: 20/09/2022

Acetaminophen. https://www.drugs.com/acetaminophen.html. Ngày truy cập: 20/09/2022

Acetaminophen. https://medlineplus.gov/druginfo/meds/a681004.html. Ngày truy cập: 20/09/2022

Ảnh tác giảbadge
Tác giả: Trúc Phạm Cập nhật: Tuần trước
Tham vấn y khoa: Thạc sĩ - Dược sĩ - Giảng viên Lê Thị Mai
Next article: