Allegra-D® Allergy & Congestion là thuốc gì?

Tác giả: Tham vấn y khoa: Lê Thị Mỹ Duyên

Tên gốc: fexofenadine, pseudoephedrine

Tên biệt dược: Allegra-D® Allergy & Congestion 12 Hour, Allegra-D® Allergy & Congestion 24 Hour

Phân nhóm: thuốc ho và cảm

Tên hoạt chất: Allegra-D® Allergy & Congestion Thương hiệu: Allegra-D®-Allergy-&-Congestion.

Tác dụng

Tác dụng của thuốc Allegra-D® Allergy & Congestion là gì?

Allegra-D® Allergy & Congestion thường được sử dụng để làm giảm các triệu chứng:

  • Hắt xì;
  • Sổ mũi;
  • Khô mũi hoặc cổ họng;
  • Ngứa, chảy nước mắt.

Liều dùng

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Liều dùng thuốc Allegra-D® Allergy & Congestion cho người lớn như thế nào?

Bạn uống 1 viên mỗi 24 giờ (Allegra-D® Allergy & Congestion 24 Hour) hoặc 12 giờ (Allegra-D® Allergy & Congestion 12 Hour) khi bụng đói. Bạn không dùng nhiều hơn 1 viên trong 24 giờ hoặc 12 giờ.

Liều dùng thuốc Allegra-D® Allergy & Congestion cho trẻ em như thế nào?

Trẻ em từ 12 tuổi trở lên: bạn cho trẻ dùng 1 viên mỗi 24 giờ (Allegra-D® Allergy & Congestion 24 Hour) hoặc 12 giờ (Allegra-D® Allergy & Congestion 12 Hour) khi bụng đói. Bạn không cho trẻ dùng nhiều hơn 1 viên trong 24 giờ hoặc 12 giờ.

Trẻ em dưới 12 tuổi: bạn tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi cho trẻ sử dụng thuốc.

Cách dùng

Bạn nên dùng thuốc Allegra-D® Allergy & Congestion như thế nào?

Bạn nên sử dụng thuốc theo chỉ dẫn của bác sĩ và kiểm tra thông tin trên nhãn để được hướng dẫn dùng thuốc chính xác. Đặc biệt, bạn không sử dụng thuốc với liều lượng thấp, cao hoặc kéo dài hơn so với thời gian được chỉ định.

Bạn không nghiền nát, nhai hoặc hòa tan viên thuốc. Thay vào đó, bạn nên nuốt cả viên.

Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào trong quá trình sử dụng thuốc, hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ

Bạn sẽ gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc Allegra-D® Allergy & Congestion?

Bạn cần đi cấp cứu ngay lập tức nếu có bất kỳ dấu hiệu nào của dị ứng với Allegra-D® Allergy & Congestion như phát ban, khó thở, sưng mặt, môi, lưỡi hoặc họng.

Bạn ngừng sử dụng Allegra-D® Allergy & Congestion và đi khám bác sĩ ngay nếu có các biểu hiện:

  • Tim đập nhanh hoặc đánh trống ngực;
  • Chóng mặt, lo lắng, cảm giác bồn chồn, run.

Tác dụng phụ thường gặp của Allegra-D® Allergy & Congestion có thể bao gồm:

Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Thận trọng/Cảnh báo

Trước khi dùng thuốc Allegra-D® Allergy & Congestion bạn nên lưu ý những gì?

Nếu định dùng thuốc cho người từ 65 tuổi trở lên, bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ. Người mắc bệnh thận cũng nên thận trọng khi dùng thuốc.

Bạn không dùng thuốc này cùng lúc với các thuốc kháng axit chứa nhôm hoặc magie. Bạn cũng không dùng với nước ép trái cây.

Bạn không sử dụng Allegra-D® Allergy & Congestion nếu đã sử dụng thuốc ức chế MAO trong 14 ngày vừa qua (bao gồm isocarboxazid, linezolid, tiêm xanh methylene, phenelzine, rasagiline, selegiline, tranylcypromine).

Bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng bất kỳ loại thuốc trị ho, lạnh, dị ứng hoặc thuốc ngủ.

Allegra-D® Allergy & Congestion có thể làm giảm sự tỉnh táo và khả năng xử lý của bạn. Bạn cần thận trọng khi lái xe hoặc cận hành máy móc nếu có dùng thuốc. Rượu có thể làm tăng tác dụng phụ của Allegra-D® Allergy & Congestion.

Những điều bạn cần lưu ý khi dùng thuốc Allegra-D® Allergy & Congestion trong trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật…)

Vẫn chưa có đầy đủ các nghiên cứu để xác định rủi ro khi dùng thuốc này trong thời kỳ mang thai hoặc cho con bú. Trước khi dùng thuốc, hãy luôn hỏi ý kiến bác sĩ để cân nhắc giữa lợi ích và nguy cơ.

Tương tác thuốc

Thuốc Allegra-D® Allergy & Congestion có thể tương tác với thuốc nào?

Thuốc này có thể làm thay đổi cách thức hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, bạn không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Thuốc Allegra-D® Allergy & Congestion có thể tương tác với thực phẩm, đồ uống nào?

Thức ăn, rượu và thuốc lá có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Bạn nên thảo luận với bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu hay thuốc lá. Rượu có thể làm tăng tác dụng phụ của Allegra-D® Allergy & Congestion.

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc Allegra-D® Allergy & Congestion?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Bạn nên báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe đặc biệt nào.

Bảo quản thuốc

Bạn nên bảo quản thuốc Allegra-D® Allergy & Congestion như thế nào?

Thuốc Allegra-D® Allergy & Congestion được bảo quản ở nhiệt độ phòng, tránh ẩm, tránh ánh sáng. Bạn không nên bảo quản thuốc trong phòng tắm hay trong ngăn đá tủ lạnh.

Mỗi loại thuốc có thể có các phương pháp bảo quản khác nhau. Bạn hãy đọc kỹ hướng dẫn bảo quản trên bao bì, hoặc hỏi dược sĩ. Giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.

Dạng bào chế

Allegra-D® Allergy & Congestion có những dạng và hàm lượng nào?

Thuốc Allegra-D® Allergy & Congestion có những dạng và hàm lượng:

  • Allegra-D® Allergy & Congestion 24 Hour có dạng viên nén chứa 180mg fexofenadine HCl, 240mg pseudoephedrine HCl;
  • Viên nén Allegra-D® Allergy & Congestion 12 Hour có dạng viên nén chứa 60mg fexofenadine HCl, 120mg pseudoephedrine HCl.

Hello Health Group không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay các phương pháp điều trị y khoa.

Nguồn tham khảo

Ngày đăng: Tháng Tám 21, 2017 | Lần cập nhật cuối: Tháng Tám 21, 2017

Bạn muốn hiểu nhiều hơn để sống khỏe mạnh hơn?
Đăng ký nhận bản tin mới mỗi ngày từ Hello Bac si
Bài có nhiều người đọc