🔥 Bài đăng hot nhất

Tự nói chuyện với bản thân có phải biểu hiện của đa nhân cách?

Em thường xuyên nói chuyện một mình,giống như một người nhưng lại nói chuyện với những người khác trong cùng một cơ thể.

Mình nói với nhau về nhiều thứ và hiểu nhau cực kì luôn,như kiểu trong cùng một cơ thể nhưng lại người này nói câu trước người kia nói câu sau..kiểu kiểu như là thay phiên nhau để nói chuyện ấy..

0
16k
2 Bình luận

2 bình luận

Chào bạn,

Việc tự nói chuyện với bản thân là một hành vi hoàn toàn bình thường và phổ biến. Nó có thể đơn giản là cách để bạn sắp xếp suy nghĩ, giải quyết vấn đề hoặc đơn giản là để giải trí cho bản thân.

Tuy nhiên, việc tự nói chuyện với bản thân như thể bạn đang nói chuyện với những người khác trong cùng một cơ thể (hay còn gọi là đối thoại nội tâm) có thể là dấu hiệu của một số vấn đề tâm lý, bao gồm:

• Rối loạn đa nhân cách (DID): Đây là một rối loạn tâm lý phức tạp trong đó một người có nhiều nhân cách riêng biệt. Mỗi nhân cách có thể có suy nghĩ, cảm xúc và ký ức riêng biệt. Đối thoại nội tâm có thể là một cách để các nhân cách khác nhau giao tiếp với nhau.

• Rối loạn ám ảnh cưỡng chế (OCD): Người mắc OCD có thể có những suy nghĩ và hành vi ám ảnh lặp đi lặp lại. Đối thoại nội tâm có thể là một cách để họ tranh luận với những suy nghĩ ám ảnh này.

• Trầm cảm hoặc lo âu: Những người mắc trầm cảm hoặc lo âu có thể có những suy nghĩ tiêu cực hoặc lo lắng về bản thân hoặc thế giới xung quanh. Đối thoại nội tâm có thể là một cách để họ đối phó với những suy nghĩ này.

Cần lưu ý rằng đây chỉ là một số ví dụ và không phải tất cả những người tự nói chuyện với bản thân như thể họ đang nói chuyện với người khác đều có vấn đề tâm lý.

Nếu bạn lo lắng về sức khỏe tâm thần của mình, tốt nhất bạn nên tham khảo ý kiến của chuyên gia tâm lý để được chẩn đoán và điều trị thích hợp.

Dưới đây là một số dấu hiệu cảnh báo cần lưu ý:

• Bạn không thể kiểm soát được đối thoại nội tâm của mình.

• Đối thoại nội tâm của bạn khiến bạn cảm thấy bối rối hoặc sợ hãi.

• Đối thoại nội tâm của bạn ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày của bạn.

• Bạn có những suy nghĩ hoặc hành vi làm hại bản thân hoặc người khác.

Nếu bạn gặp bất kỳ dấu hiệu nào trong số này, hãy tìm kiếm sự trợ giúp ngay lập tức.

Ngoài ra, bạn cũng có thể tham khảo một số cách sau để kiểm soát đối thoại nội tâm của mình:

• Nhận thức được suy nghĩ của bạn. Khi bạn bắt đầu tự nói chuyện với bản thân, hãy dành một chút thời gian để nhận thức được những suy nghĩ của mình. Bạn đang nghĩ gì? Tại sao bạn lại nghĩ vậy?

• Thách thức những suy nghĩ tiêu cực. Nếu bạn có những suy nghĩ tiêu cực, hãy thử thách chúng. Những suy nghĩ này có thực sự đúng không? Có bằng chứng nào chứng minh cho những suy nghĩ này không?

• Thay thế những suy nghĩ tiêu cực bằng những suy nghĩ tích cực. Thay vì tập trung vào những điều tiêu cực, hãy cố gắng tập trung vào những điều tích cực trong cuộc sống của bạn.

• Tìm kiếm sự hỗ trợ từ người khác. Nói chuyện với bạn bè, thành viên gia đình hoặc chuyên gia tâm lý có thể giúp bạn đối phó với những suy nghĩ khó khăn.

Chúc bạn sức khỏe và bình an!

Chuyên gia Tâm lý trị liệu Nguyễn Mạnh Cường

Trung tâm Tâm Lý Trị Liệu NHC Việt Nam

2 tuần trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Việc nói chuyện với bản thân và có cảm giác như đang nói chuyện với một người khác trong cùng một cơ thể có thể là một biểu hiện của một số tình huống tâm lý phức tạp. Đây có thể là một cách để bạn xử lý cảm xúc, suy nghĩ và stress trong cuộc sống hàng ngày. Tuy nhiên, nếu bạn cảm thấy rằng việc này ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày của bạn hoặc gây ra bất kỳ vấn đề tâm lý nào, bạn nên tham khảo ý kiến của một chuyên gia tâm lý hoặc tư vấn viên. Nói chuyện với bản thân có thể giúp bạn hiểu rõ hơn về bản thân, giải quyết vấn đề và tìm ra cách để cải thiện tâm trạng. Tuy nhiên, nếu bạn cảm thấy rằng việc này trở nên quá mức và ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày của bạn, hãy tìm sự giúp đỡ từ chuyên gia để có phương pháp xử lý hiệu quả. Nếu bạn muốn tìm hiểu thêm về tình huống của mình, bạn có thể tham khảo ý kiến của một chuyên gia tâm lý để được tư vấn và hỗ trợ thích hợp. Chúc bạn sức khỏe và may mắn!
2 tuần trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!