🔥 Bài đăng hot nhất

Muốn bỏ đi nỗi sợ.

Thưa bác sĩ.

Em rất dễ bị giật mình và hay lo lắng.

Khi ở một mình hoặc đứng phía sau mọi người em sợ đột nhiên sẽ bị thứ gì kéo về phía sau.

Em luôn có cảm giác có thứ gì đang ở trong bóng tối theo dõi mình, khi mở cửa sẽ có một cái gì đó ập đến.

Đứng ở gốc cây thì có cảm giác sẽ bị kéo treo lên. Nhìn vào gương thì lại sợ bản thân mình trong đó có hành xử khác lạ. Ngồi trong phòng thì sợ bị nhốt lại.

Đặc biệt là khi nhắm mắt em luôn cảm thấy xung quanh mình toàn những thứ ma mị, máu me. Em đã cố không để bản thân ở một mình nhưng trong cuộc sống chắc chắn vẫn phải có lúc ở một mình. Em phải làm sao để cải thiện tinh thần ạ ?

2
16k
1 Bình luận

1 bình luận

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng sợ hãi và lo lắng mà bạn đang trải qua có thể là dấu hiệu của một rối loạn lo âu. Để cải thiện tinh thần của bạn, có một số bước bạn có thể thử áp dụng: 1. Tìm hiểu về rối loạn lo âu: Hiểu rõ hơn về các triệu chứng và nguyên nhân của rối loạn lo âu có thể giúp bạn đối phó tốt hơn với nó. 2. Tìm kiếm sự hỗ trợ: Hãy tìm người tin cậy để chia sẻ những suy nghĩ và cảm xúc của bạn. Đôi khi, chỉ cần có ai đó lắng nghe và hiểu bạn đã đủ để giảm bớt căng thẳng. 3. Thực hành kỹ thuật thư giãn: Các kỹ thuật thư giãn như thực hành thở sâu, yoga, hoặc thiền định có thể giúp bạn giảm căng thẳng và lo lắng. 4. Xây dựng một lịch trình hàng ngày: Tạo ra một lịch trình hàng ngày có sự cân đối giữa công việc, giải trí và thời gian nghỉ ngơi. Điều này có thể giúp bạn duy trì một tâm trạng tốt hơn. 5. Hạn chế sử dụng các chất kích thích: Các chất kích thích như cafein và thuốc lá có thể làm tăng cảm giác lo lắng. Hạn chế sử dụng chúng có thể giúp bạn cảm thấy bình tĩnh hơn. 6. Tìm hiểu về kỹ thuật quản lý căng thẳng: Có nhiều kỹ thuật quản lý căng thẳng khác nhau như tập thể dục, viết nhật ký, hoặc tham gia các hoạt động giải trí để giúp bạn giảm căng thẳng và lo lắng. Ngoài ra, nếu tình trạng sợ hãi và lo lắng của bạn trở nên nghiêm trọng và ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày, bạn nên tìm sự tư vấn từ một chuyên gia tâm lý hoặc bác sĩ chuyên khoa tâm thần để được tư vấn và điều trị phù hợp. Chúc bạn sớm vượt qua những nỗi sợ và tìm lại sự bình an trong tâm trí.
2 tháng trước
Thích
Phản hồi
1
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!