🔥 Bài đăng hot nhất

Khi nào thì có phôi thai, tim thai?

Chào bác sĩ E đi siêu âm thì thai được hơn 5 tuần nhưng vẫn chưa thấy phôi thai và tim thai. E không bị ra máu âm đạo vậy thai của e có bị sao không? Có mẹ nào như trường hợp của e hok ạ? Vì lần đầu mang thai nên e cảm thấy rất lo lắng.
20
55k
5 Bình luận

5 bình luận

Chào bạn, Thai mấy tuần có tim thai là thắc mắc rất phổ biến. Theo chu kỳ phát triển của thai nhi, tim thai sẽ có ở khoảng tuần thứ 5 hoặc thứ 6 của thai kỳ. Thông thường, bạn không nên quá lo lắng, vì bạn sẽ được hẹn lại sau 1 tuần để tìm tim thai. Lúc này thai bạn sẽ có tim thai, phôi nếu thai nhi vẫn đang phát triển tốt. Bên cạnh việc tìm hiểu “Thai mấy tuần có tim thai?”, bạn có thể tham khảo thêm các thông tin về nhịp tim thai tại bài viết sau: https://hellobacsi.com/mang-thai/thai-ky/suc-khoe-khi-mang-thai/may-tuan-co-tim-thai/ Chúc mẹ và bé có một thai kỳ vui khoẻ! Bs. Tạ Trung Kiên Bác sĩ Sản phụ khoa - Thẩm mỹ
2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Bạn mang thai lần đầu và giả dụ bạn không uống thuốc phá thai hay làm thủ thuật gì ở tử cung trước đó thì hiện tượng thai chết lưu cũng không phải gọi là quá bất thường đâu. Có khoảng 40% phụ nữ mang thai lần đầu không thành công không rõ lý do.

Dĩ nhiên có 1 tỉ lệ nào đó liên quan đến yếu tố di truyền, có nghĩa là bào thai nhận gen bệnh nào đó từ mẹ hoặc bố hoặc cả 2 kết hợp, hoặc phát sinh gen bệnh trong quá trình phân chia tế bào bị đột biến; chính gen bệnh đó gây dị tật nghiêm trọng làm cho thai không thể phát triển tiếp tục được gây thai lưu hoặc sẩy thai. Một nguyên nhân khác là người mẹ kháng lại bào thai quá mạnh (cơ thể mẹ xem bào thai là vật ngoại lai có hại và tìm diệt nó), hay mang trong người các yếu tố dị thường nào đó. Và cũng có thể nguyên nhân gây hiện tượng thai chết lưu do ngoại cảnh tác động. Ngoại cảnh ở đây như là độc chất từ những thứ xung quanh bạn, virus, vi khuẩn.

Bạn có thể tìm hiểu thêm về nguyên nhân gây tình trạng thai lưu và các dấu hiệu tại bài viết sau: https://hellobacsi.com/mang-thai/thai-ky/suc-khoe-khi-mang-thai/dau-hieu-thai-luu/

Như vậy thì, để chuẩn bị thật tốt cho lần mang thai sau và giảm thiểu nguy cơ xuất hiện tượng thai chết lưu, cả 2 vợ chồng đều cần cân bằng về thể chất lẫn tinh thần, đặc biệt là người phụ nữ. Ít nhất 3 tháng sau bạn hãy để thai lại. Sau khi kiểm tra tử cung sạch sẽ, bạn thấy khỏe thì hãy đi khám tiêm ngừa các mũi dành cho người chuẩn bị mang thai (thuỷ đậu, viêm gan B, rubella, cúm, ung thư cổ tử cung nếu bạn dưới 26t). Song song đó. bạn uống mỗi ngày 1 viên acid folic hoặc viên sắt có chứa acid folic, có luyện tập thể thao điều độ. Trước khi chuẩn bị để thai lại, bạn cần đi khám phụ khoa kiểm tra có viêm nhiễm gì không để điều trị trước khi mang thai, làm một số xét nghiệm tiền thai nếu trước giờ chưa làm. Về phía chồng bạn thì hạn chế bia rượu, thuốc lá, sống lành mạnh để tăng chất lượng tinh trùng.

Chúc hai vợ chồng nhiều sức khỏe và sớm có tin vui nhé,

ThS.BS. Huỳnh Kim Dung

Bác sĩ Sản-Phụ khoa

2 năm trước
Thích
Trả lời
@bs.tatrungkienDạ e cảm ơn Bác Sĩ Hôm e có đi khám lại. Thai của e tính theo ngày kinh cuối thì được hơn 10 tuần, nhưng đi siêu âm thì mới khoảng được 7 tuần vẫn chưa thấy phôi và tim thai nên bác sĩ kết luận thai lưu nên phải bỏ nên e đã nhập viện và bỏ rồi ạ. Hiện tại bây giờ e cảm thấy rất lo lắng, hok biết lần sau e có bị như vậy nữa hok ạ? Và rất mong được Bác sĩ tư vấn những điều cần chú ý để mang thai lần sau hok còn gặp tình trạng như trên. E cảm ơn Bác Sĩ ạ
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
T dc mấy người trc truyền lại kinh nghiệm thì nếu thai nghỉ khoẻ pt nhanh thì 6 tuần có còn bt tầm 8 tuần cũng có ng muộn hơn tầm 9-10 tuần tuỳ pt của thai nhi b ah
2 năm trước
Thích
Trả lời
@thanhhuong_0512Dạ e cảm ơn chị ạ
2 năm trước
Thích
Trả lời
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo