Tạo bài đăng của bạn

Bầu 3 tháng đầu không nên ăn quả gì?

Để có sức khoẻ tốt trong suốt thai kì đặc biệt là 3 tháng đầu, giai đoạn quan trọng và khó khăn nhất vì nguy cơ sảy thai rất cao và mệt mỏi do ốm nghén. Vậy khi mang thai, bầu 3 tháng đầu không nên ăn quả gì để bảo đảm thai nhi khỏe mạnh.

1. Nhãn:

Bình thường chúng ta cũng được khuyên không nên ăn quá nhiều nhãn. Vì nó mang tính nóng trong người, sẽ dẫn đến động thai cho mẹ hoặc gây ra táo bón. Nguyên nhân là do nhãn chứa lượng được rất cao.

2. Qủa đu đủ xanh:

Lúc đầu mình cũng khá bất ngờ vì đu đủ ăn vào khá là thanh mát và ngon ngọt, không ngờ là nó không hợp với bà bầu. Tìm hiểu thì mới biết, trong đu đủ có chất papain. Đó là nguyên nhân khiến đu đủ gây co thắt tử cung của bà bầu, ảnh hưởng đến sự sinh trưởng của bào thai

3. Trái dứa:

Dứa bình thường ăn rất ngon, chấm muối thì hết sảy luôn. Nhưng nếu bạn đang mang thai thì nói không với dứa ngay đi. Do chứa hàm lượng chất béo cao, lượng đườn

... Xem thêm
Bầu 3 tháng đầu không nên ăn quả gì?Bầu 3 tháng đầu không nên ăn quả gì?
2
59k
2 Bình luận
Thai 4 tuần

Em thai 4 tuần đau bụng dưới như đau bụng kinh xong thi thoảng nó nhói đau 1 lúc rồi lại hết. Thế có sao ko ạ

2
59k
3 Bình luận
🎁 Làm Khảo Sát Ngay - Trao Tay 50K

Mẹ hiện đại, chăm con thông minh!!!!

Cả nhà yêu ơi, hãy dành 2 phút quý báu của bạn bằng cách tham gia khảo sát về sữa cho "bé cưng" của Hello Bacsi và nhận ngay 50K nào!

🏆 QUÀ TẶNG: TẶNG 100 E-VOUCHER trị giá 50.000 đồng mua sắm sàn thương mại điện tử (Shopee, Lazada, Tiki,...) đến 100 bạn tham gia may mắn.

📋 Cách Thức Tham Gia:

✅ Bước 1: Hoàn thành nhanh câu hỏi tại LINK

✅ Bước 2: Bình luận Tên bạn đã dùng để tham gia khảo sát bên dưới bài đăng này.

Lưu ý: BTC sẽ chọn may mắn người trúng giải hoàn thành khảo sát và có bình luận Tên bên dưới bài đăng này (Bạn nhớ ghi đúng Tên thì Admin mới tra đúng tên bạn trong danh sách mà bạn điền tham gia khảo sát nhé!)

⏲️ Thời gian tham gia khảo sát 26/07 - 01/08/2024

... Xem thêm
🎁 Làm Khảo Sát Ngay - Trao Tay 50K🎁 Làm Khảo Sát Ngay - Trao Tay 50K
20
59k
47 Bình luận
Chào bs ! Bs xem dùm mình kết quả nay là giống bố hay mẹ nha!

Chào bs ! Bs xem dùm mình kết quả nay là giống bố hay mẹ nha!

Cảnh báo: Hình ảnh sau đây có thể gây khó chịu cho một số người xem. Bạn nên cân nhắc trước khi xem.
Chào bs ! Bs xem dùm mình kết quả nay là giống bố hay mẹ nha! Chào bs ! Bs xem dùm mình kết quả nay là giống bố hay mẹ nha! 
2
59k
2 Bình luận
Tự kiểm tra ngày dự sinh chính xác mẹ ơi thử ngay!

Với chỉ vài bước đơn giản, bạn có thể nhập thông tin về ngày bắt đầu của chu kỳ kinh nguyệt hoặc ngày bạn đã thụ tinh, từ đó công cụ sẽ tính toán và dự đoán ngày dự sinh của bé dựa trên các thông tin này đó.

Nhanh tay truy cập công cụ tính ngày dự sinh miễn phí tại cộng đồng Hello Bacsi ngay hôm nay để biết được ngày dự sinh chính xác nhất và chuẩn bị tốt nhất cho cuộc hành trình tuyệt vời của mình mẹ nhé!! Thử ngay 👇👇👇

https://hellobacsi.com/health-tools/cong-cu-tinh-ngay-du-sinh/

2
59k
2 Bình luận
Cách nhận biết những biểu hiện có thai có thai sớm nhất tại nhà dễ nhận biết

Nhiều phụ nữ thắc mắc sau khi quan hệ liệu có thụ thai ngay được hay không? Và những biểu hiện có thai là gì? Trong bài viết dưới đây, sẽ giúp các chị em phụ nữ giải đáp những thắc mắc này.

Những biểu hiện có thai dễ nhận biết

1. Chậm kinh

Chậm kinh là một biểu hiện rõ rệt nhất mà bất cứ mẹ bầu nào cũng có thể nhận biết. Bởi vì, sau quá trình thụ thai, cơ thể sẽ tiết ra chất hCG khiến cho kỳ kinh tiếp theo sẽ không xảy ra. Tuy nhiên, với một số người chu kỳ kinh nguyệt không đều thì hay bị nhầm lẫn với việc có thai.

2. Buồn nôn và nôn mửa

Hầu như 80% phụ nữ mang thai đều có biểu hiện buồn nôn vào 3 tháng đầu. Đây là một trong những biểu hiện chỉ có thể bắt gặp trên các bà mẹ mang thai, nên có thể dựa vào dấu hiệu này để biết bạn đang có thai hay không?

3. Thay đổi vị giác và mùi

Một biểu hiện của người mẹ mang thai là có sự thay đổi khá

... Xem thêm
2
59k
4 Bình luận
Dấu hiệu khi có tim thai?

Dấu hiệu có tim thai là một trong những mốc quan trọng trong thai kỳ, thường xuất hiện vào khoảng tuần thứ 6 đến 9 của thai kỳ. Dưới đây là các thông tin chi tiết về dấu hiệu khi có tim thai và quá trình hình thành tim thai:

1. Khi Nào Có Tim Thai?

• Tuần 6-7: Tim thai thường bắt đầu đập vào khoảng tuần thứ 6 đến 7 của thai kỳ. Tuy nhiên, có thể có sự khác biệt nhỏ tùy theo từng trường hợp.
  • Siêu Âm: Tim thai thường được phát hiện qua siêu âm, và bác sĩ có thể nghe được nhịp tim thai thông qua thiết bị siêu âm Doppler vào khoảng tuần thứ 10 đến 12.

2. Dấu Hiệu Có Tim Thai

• Không Cảm Nhận Được Bằng Cách Tự Nhiên: Phụ nữ mang thai không thể tự mình cảm nhận được nhịp tim của thai nhi mà phải thông qua các phương pháp siêu âm.
  • Siêu Âm: Siêu âm là phương pháp chính xác nhất để phát hiện và nghe nhịp tim thai. Bác sĩ sẽ sử dụng đầu dò s
... Xem thêm
Dấu hiệu khi có tim thai?Dấu hiệu khi có tim thai?
1
59k
1 Bình luận
Cân nặng tiêu chuẩn của thai nhi các mẹ nên biết

Việc biết được bảng cân nặng thai nhi chuẩn theo WHO là căn cứ để các bậc phụ huynh có thể theo dõi được sự phát triển của con một cách tốt hơn. Vậy nên, trong nội dung bài viết sau đây sẽ cung cấp thông tin về bảng cân nặng tiêu chuẩn của thai nhi chi tiết để mọi người tham khảo.

Bảng cân nặng thai nhi Việt Nam tiêu chuẩn theo tuần

Dưới đây là bảng cân nặng thai nhi tiêu chuẩn theo tuần dành riêng cho trẻ em Việt Nam mà mẹ nên tham khảo để sớm nắm bắt được nhịp tăng trưởng của bé:

Lưu ý:

• Từ tuần thứ 8 – 20: Chiều dài thai nhi được tính từ đỉnh đầu tới mông;
  • Từ tuần thứ 21 – 40: Chiều dài thai nhi được tính từ đỉnh đầu tới chân.

Để mẹ dễ hình dung hơn về sự phát triển của thai nhi qua từng tam cá nguyệt, dưới đây là mô tả những gì mẹ có thể hình dung về sự phát triển của bé trong tử cung qua từng thời kỳ:

1. Trong tam cá nguyệt thứ nhất

... Xem thêm
Cân nặng tiêu chuẩn của thai nhi các mẹ nên biếtCân nặng tiêu chuẩn của thai nhi các mẹ nên biết
1
59k
1 Bình luận
Kết quả Nipt như vậy là con trai hay con gái ạ!em xin cảm ơn

Dạ các bác sĩ cho em hỏi kết quả trả 2 trang vậy là có đủ chưa ạ!hay phải 3 trang mới đúng ạ!

Cảnh báo: Hình ảnh sau đây có thể gây khó chịu cho một số người xem. Bạn nên cân nhắc trước khi xem.
Kết quả Nipt như vậy là con trai hay con gái ạ!em xin cảm ơnKết quả Nipt như vậy là con trai hay con gái ạ!em xin cảm ơn
Kết quả Nipt như vậy là con trai hay con gái ạ!em xin cảm ơnKết quả Nipt như vậy là con trai hay con gái ạ!em xin cảm ơn
0
59k
0 Bình luận
Ở đây có mom nào sinh mổ không ạ?

Nhớ hồi trước sinh mổ do bé nhà em chưa quay đầu, lúc đó vừa sợ vừa lo tại nghe mẹ em kêu sinh mổ hay bị ho rùi phổi á mn. Nay coi được clip này thấy hay quá, đúng y chang hồi xưa nên share cả nhà xem nè.

Hồi đó sinh mổ sữa mình không nhiều nên mình stress dã man, sau quyết định cho con dùng sữa ngoài vì con đói con khóc cả ngày. Mình có tìm hiểu và biết được sữa này có 5HMOs cao nhất thế giới, gần giống sữa mẹ nên chia sẻ lại cho các mom nè. Nhiều mom quá quan trọng việc con phải được ti sữa mẹ mới khỏe mạnh, không ốm yếu, rồi tự gây áp lực cho mình. Mình nghĩ việc sinh mổ có khi lại là cơ hội để mom hiểu hơn về sức khỏe của con, biết cách chăm sóc bé sinh mổ phải chăm như thế nào chứ chưa chắc đã là quá tiêu cực đâu nè.

Mom nào cũng ít sữa giống mình không ạ? Chúng mình cố gắng vượt qua giai đoạn này để chăm con được tốt nhất nhé các mom ơi!

78
59k
88 Bình luận
Giới thiệu về nhóm
Tham gia Cộng đồng Mang Thai để được bác sĩ giải đáp thắc mắc hoàn toàn miễn phí, cùng chia sẻ hành trình mang thai của ... Xem thêm
Trò chuyện ngay
Ở đây có mom nào sinh mổ không ạ?

78

88

Mang thai 4 tháng mẹ bầu nên ăn gì, kiêng gì để tốt cho con

11

15

Gợi ý giúp mẹ bầu thư giãn trong thai kỳ

7

15

Các hoạt động Thai giáo giúp con phát triển thông minh, khỏe mạnh 

7

15

Kinh nghiệm chăm sóc da trong thai kỳ: Cách phòng ngừa và điều trị mụn

7

13

Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo