🔥 Bài đăng hot nhất

Xuống tinh thần và tự trách mình

Thời gian gần đây tôi rất dễ cáu gắt bực dọc với mọi người ngay cả với bản thân khi đã định làm một việc gì mà không hoàn thành,

Trong năm 2023 tôi làm thêm một công việc mới và có những dự định khác nhưng không thành. khi người thân của mình phủ nhận tất cả những nỗ lực cố gắng của tôi. Tôi thấy hụt hẫng, thất vọng và dường như sụp đổ,

tôi ít khi chú trọng đến cảm xúc của bản thân, những khi không vừa ý hay bức xúc với ai tôi đều bỏ qua và không nói ra. Có những lợi ích chính

đáng của mình tôi không dám đề xuất, khi đó tôi tự trách và thấy mình thật kém

cỏi. tôi luôn tự trách mình tại sao bản thân lại yếu đuối và kém cỏi như vậy, tôi xuống tinh thần rất nhiều cảm thấy rất tự ti.

Bây giờ tôi không còn cảm giác làm việc hăng say hết mình như trước, nhiều khi khách hàng nhắn tin và gọi điện nhiều tôi cũng đâm ra bực dọc.

tôi trì trệ, trì hoãn nhiều việc và không muốn làm bất kể điều gì.

0
16k
1 Bình luận

1 bình luận

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Dường như bạn đang trải qua một giai đoạn khó khăn và căng thẳng trong cuộc sống. Cảm giác tự trách mình, hụt hẫng, thất vọng và tự ti là những tình trạng tâm lý không tốt mà bạn đang phải đối mặt. Đầu tiên, bạn cần nhớ rằng không phải lúc nào cũng hoàn hảo và không ai hoàn hảo cả. Đừng tự trách mình quá nhiều vì những thất bại hay khó khăn trong cuộc sống. Để giải quyết vấn đề này, bạn có thể thử áp dụng một số biện pháp như sau: 1. Tìm hiểu nguyên nhân gốc rễ của cảm xúc tiêu cực của bạn. Có thể bạn cần thảo luận với một chuyên gia tâm lý để giúp bạn hiểu rõ hơn về bản thân và cách xử lý cảm xúc. 2. Hãy tạo ra một kế hoạch hành động cụ thể để giải quyết vấn đề. Đừng ngần ngại nhờ sự hỗ trợ từ người thân, bạn bè hoặc chuyên gia nếu cần. 3. Thực hành việc tự yêu thương bản thân và chấp nhận rằng mình không hoàn hảo. Hãy tập trung vào những điều tích cực và mạnh mẽ của bản thân. 4. Hãy tìm những hoạt động giảm stress như thiền, yoga, hoặc tập thể dục để giúp cải thiện tâm trạng và tinh thần. Nếu tình trạng của bạn không cải thiện sau khi thử những biện pháp trên, bạn nên tìm sự hỗ trợ từ chuyên gia tâm lý hoặc tìm đến các tổ chức hỗ trợ tâm lý để được tư vấn và giúp đỡ. Hãy nhớ rằng sức khỏe tinh thần cũng quan trọng như sức khỏe thể chất. Chúc bạn sớm vượt qua giai đoạn khó khăn này và tìm lại niềm vui trong cuộc sống.
3 tuần trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!