🔥 Bài đăng hot nhất

Mình nên làm gì

• Mẫu giáo không ai chơi cùng mình
  • Tiểu học 1 bạn duy nhất, tuy có bạn nhưng mình luôn thấy cô đơn, cả lớp cô lập, đặt biệt danh xấu cho mình, thường xuyên đánh nhưng thay vì nói cho bố mẹ, mình chịu đựng, ( hồi đó mình chưa từng nghe đến tự vệ ). Mình lừa tắm, đánh răng,... Lớp 5 bạn bán cho mình 1 thứ 120k, lúc sau mình mới để ý ở ngoài 20k
  • Trung học, bạn duy nhất chuyển trường, mình có 4 bạn mới, ko ai đánh mình nữa, sống ở quê lần đầu được lên nhà sách trên phố nên mình thích lắm, mình chọn đúng quyển về autism, sao giống thế nhờ: nói chuyện 1 mình, thích ở 1 mình, ít nói... mình tìm hiểu nhiều hơn và tìm được nhiều bệnh khác thấy giống mình ; OCD, DID, bipolar disoder, pareidolia, Algiophobia, depression, concerned... mình lỡ để lộ tin này với cả nhà, họ nói cho hàng xóm họ hàng, trường mình học, mình không muốn đên trường nữa
  • (Tiểu học đến trung học) Cảm giác như lúc nào các bạn trong lớp cũng nhìn mình, địa phương mình vẫn còn dùng bạo lực dạy con nên bố mẹ ông bà đánh mình thì cũng khó tránh khỏi nhưng lạ là sau vài lần bị đánh, mình càng ngày sợ ông bà, bác đến 1 ngày thấy họ thì trốn, hét vì sợ, lúc nào mình cũng nghĩ đến ông bà bác, các bạn thầy cô ở trường
4
16k
10 Bình luận

10 bình luận

cố lên bạn, khi bạn lớn hơn chút, bạn có thể ra ở riêng, chăng ai làm gì bạn nữa đâu, mìh từng giống bạn, mình cố gắng học, có bằng đi xin việc rồi ra ở riêng thoát khỏi cái nhà đó, bây giờ nhìn lại thấy thật sự mừng vì những cố gắng của mình

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Ở đời có 3 chữ đừng:

– Đừng hiền quá để người ta bắt nạt

– Đừng ngốc quá để người ta đùa giỡn

– Đừng tin tưởng quá để khi bị lừa dối cũng không đến nỗi bi thương

2 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Nobody is honest with me so please i need a distance as far all of you as possible

3 tháng trước
Thích
Trả lời

I reget, blame myseft im too passive, hand always faster than brain

Why i gotta like you at physical

Why its me

Why im not in the city

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Có thể do bạn sống trong bạo lực gia đình nên làm bạn sợ và thu mình. Bạn thử tâm sự với bạn bè những người mà bạn thấy an toàn và tin tưởng

Thật ra hồi lớp 1 mình đi học mà chưa nói rành 1 câu, đi học không chơi không nói chuyện với ai, cô giáo hỏi có khi không trả lời. Mà bây giờ mình vẫn sống tốt, chỉ là sống nội tâm xíu thôi

3 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Chào bạn,

Chắc chắn cuộc sống của bạn đang gặp nhiều khó khăn và thách thức. Đối mặt với những tình huống như vậy có thể đầy thách thức, nhưng có một số điều bạn có thể thử để cải thiện tình hình:

1. Tìm sự hỗ trợ: Hãy nói chuyện với người bạn tin tưởng, có thể là bạn bè, gia đình, hoặc người hỗ trợ tâm lý chuyên nghiệp. Chia sẻ những cảm xúc của bạn có thể giúp giảm bớt gánh nặng.
  2. Tập trung vào điều kiện sức khỏe tinh thần: Cố gắng duy trì một lối sống lành mạnh với chế độ ăn uống cân đối, đủ giấc ngủ, và thể dục đều đặn. Điều này có thể có tác động tích cực đến tâm trạng và tinh thần của bạn.
  3. Phát triển sở thích và đam mê: Tìm những hoạt động bạn yêu thích và có thể mang lại niềm vui. Điều này có thể là một phương tiện tốt để trải qua những thời kỳ khó khăn.
  4. Đặt mục tiêu nhỏ: Đặt ra những mục tiêu nhỏ và khả thi để tạo ra sự tiến triển. Điều này có thể giúp bạn giữ được tinh thần tích cực và tự tin.
  5. Tìm kiếm sự giúp đỡ chuyên nghiệp: Nếu cảm thấy cần thiết, hãy tìm sự giúp đỡ từ chuyên gia tâm lý hoặc nhân viên y tế tâm thần.

Nhớ rằng bạn không phải đối mặt với mọi thứ một mình và việc tìm kiếm sự hỗ trợ là một bước quan trọng để cải thiện tâm trạng và chất lượng cuộc sống.

4 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Trợ Lý Sức Khoẻ

Còn bạn thân nhất, bố mẹ ông bà bác của mình thì sao? Hình như lạm dụng, ngược đãi, dạy con bằng bạo lực cũng là vi phạm pháp luật, đúng ko? Nếu bỏ qua vụ này, có thể họ sẽ còn tái phạm đấy, mình ko muốn có ai làm nạn nhân giống mình nữa ý

3 tháng trước
Thích
Trả lời

bạn nên tìm kiếm trên mạng các hội nhóm, tổ chức có những thành viên sinh hoạt cùng giống như bạn, biết đâu sẽ có thể chia sẻ và trao đổi, được thấu hiểu nhiều hơn nè. Chúc bạn nhiều sức khỏe nha.

4 tháng trước
Thích
Trả lời
2
@Sue Truong

Còn bạn thân nhất, bố mẹ ông bà bác của mình thì sao? Hình như lạm dụng, ngược đãi, dạy con bằng bạo lực cũng là vi phạm pháp luật, đúng ko? Nếu bỏ qua vụ này, có thể họ sẽ còn tái phạm đấy, mình ko muốn có ai làm nạn nhân giống mình nữa ý

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi.

Xin lỗi, bạn có thể vui lòng cung cấp thêm thông tin hoặc giải thích rõ hơn về câu hỏi của mình được không? Tôi sẽ cố gắng trả lời một cách chi tiết nhất có thể sau khi hiểu rõ hơn câu hỏi của bạn.

Cám ơn bạn.

4 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!