🔥 Bài đăng hot nhất

Mình có nên chuyển trường, nhà ?

Mẫu giáo không ai chơi cùng mình

Tiểu học 1 bạn thôi, nhưng bạn này lạ lắm, lúc ở xa thường xuyên nhìn mình, lúc gần thì cứ quay đi chỗ khác, lớp 5 bản bán cho mình 1 món đồ 120₫, lúc sau mình mới để ý ở ngoài 20₫, lớp 6 bản chuyển trường

Lớp 6, mặc dù mình không sợ ai nhìn mình nhưng mình có cảm giác cả lớp cứ nhìn mình

Lớp 7-8 mình tự đi chọn sách trên phố, mình chọn đúng quyển giải thích về autism, càng đọc càng thấy giống, mình xem video dấu hiệu bạn đang có tổn thương, giống lắm, mình lỡ để lộ tin này với mẹ, mẹ nói cho cả nhà, hàng xóm, lan đến trường mình, càng ngày mình càng không muốn đến trường. Mình tìm được biểu hiện của hơn 10 chứng tâm lý, mình thấy giống mình, bao gồm bị ngược đãi, lạm dụng

"Giá như mẹ không sản xuất ra mình, chuyện đó đã không xảy ra"

Không ai đối xử tốt với mình cả? Họ không có nghĩa vụ phải giữ thể diện cho mình? Nếu họ thích thì cứ xâm phạm quyền riêng tư của mình?

3
19k
3 Bình luận

3 bình luận

Chào bạn, mình không dám chắc là bạn có mắc hội chứng Austim (Tự kỉ) hay không. Việc này bạn nên trao đổi với gia đình để họ cho bạn đi khám hoặc gặp chuyên gia để tư vấn cụ thể, mình trả lời với câu hỏi của bạn như sau:

Về việc có nên chuyển trường, nhà hay không là một quyết định quan trọng, cần được cân nhắc kỹ lưỡng. Có một số yếu tố cần xem xét khi đưa ra quyết định này, bao gồm:

• Nguyên nhân khiến bạn muốn chuyển trường, nhà: Nếu bạn cảm thấy không được đối xử tốt ở trường, nhà hiện tại, thì việc chuyển trường, nhà có thể là một giải pháp. Tuy nhiên, bạn cũng cần cân nhắc xem liệu nguyên nhân khiến bạn cảm thấy như vậy là do môi trường xung quanh hay là do bạn. Nếu nguyên nhân là do bạn, thì việc chuyển trường, nhà có thể không giải quyết được vấn đề.

• Khả năng thích nghi của bạn: Chuyển trường, nhà là một thay đổi lớn, đòi hỏi bạn phải thích nghi với môi trường mới. Bạn cần cân nhắc xem liệu mình có khả năng thích nghi với môi trường mới hay không. Nếu bạn không chắc chắn, bạn có thể tham khảo ý kiến của cha mẹ, thầy cô hoặc những người có kinh nghiệm.

• Hậu quả của việc chuyển trường, nhà: Chuyển trường, nhà có thể ảnh hưởng đến việc học tập, giao tiếp của bạn. Bạn cần cân nhắc xem liệu việc chuyển trường, nhà có mang lại lợi ích hay bất lợi cho bạn hơn.

Về suy nghĩ của bạn:

• Suy nghĩ "Giá như mẹ không sản xuất ra mình, chuyện đó đã không xảy ra" là một suy nghĩ tiêu cực, có thể khiến bạn cảm thấy buồn bã, chán nản. Bạn cần hiểu rằng bạn là một con người có giá trị, và bạn xứng đáng được yêu thương, trân trọng.

• Không ai có nghĩa vụ phải đối xử tốt với bạn, nhưng điều đó không có nghĩa là họ có thể xâm phạm quyền riêng tư của bạn. Bạn có quyền được bảo vệ quyền riêng tư của mình. Nếu ai đó xâm phạm quyền riêng tư của bạn, bạn có thể báo cáo với người lớn đáng tin cậy để được giúp đỡ.

Nếu bạn quyết định chuyển trường, nhà, bạn cần chuẩn bị kỹ lưỡng để có thể thích nghi với môi trường mới. Bạn có thể tham khảo ý kiến của cha mẹ, thầy cô hoặc những người có kinh nghiệm để được giúp đỡ.

Dưới đây là một số lời khuyên giúp bạn thích nghi với môi trường mới:

• Tìm hiểu về môi trường mới: Bạn có thể tham khảo ý kiến của bạn bè, người thân hoặc tìm kiếm thông tin trên internet để hiểu thêm về môi trường mới.

• Tạo dựng các mối quan hệ mới: Bạn có thể tham gia các hoạt động ngoại khóa, câu lạc bộ hoặc nhóm bạn để làm quen với những người mới.

• Chấp nhận sự khác biệt: Mỗi người đều có những điểm khác biệt, vì vậy bạn cần chấp nhận sự khác biệt của những người xung quanh.

Chúc bạn có thể đưa ra quyết định đúng đắn và có cuộc sống tốt đẹp hơn.

Chuyên gia Tâm lý trị liệu Nguyễn Mạnh Cường

Trung tâm Tâm Lý Trị Liệu NHC Việt Nam

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Suy nghĩ tích cực lên em và năng nổ tham gia các hoạt động ngoại khóa nha

6 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Từ những thông tin bạn đã chia sẻ, có vẻ như bạn đang trải qua một số khó khăn trong việc tìm hiểu và thích nghi với môi trường học. Đầu tiên, tôi muốn nhấn mạnh rằng bạn không phải một bác sĩ, nhưng tôi sẽ cố gắng trả lời câu hỏi của bạn một cách chi tiết nhất có thể. Việc chuyển trường hay chuyển nhà là một quyết định quan trọng và cần được xem xét kỹ lưỡng. Đầu tiên, bạn nên thảo luận với gia đình và người thân để hiểu rõ hơn về lý do bạn muốn chuyển trường và nhà. Bạn cần xem xét các yếu tố như môi trường học, mối quan hệ với bạn bè và giáo viên, cũng như sự phát triển và hạnh phúc của bạn trong môi trường hiện tại. Nếu bạn cảm thấy không thoải mái và không có ai đối xử tốt với bạn, đó là một vấn đề nghiêm trọng và cần được giải quyết. Bạn có quyền được tôn trọng và bảo vệ quyền riêng tư của mình. Nếu bạn cảm thấy bị ngược đãi hoặc lạm dụng, hãy nói chuyện với người lớn tin cậy như phụ huynh, giáo viên hoặc nhân viên trường để được hỗ trợ và giúp đỡ. Ngoài ra, việc tìm hiểu về các dấu hiệu và triệu chứng của các chứng tâm lý như tổn thương và tự kỷ là một bước quan trọng để hiểu rõ hơn về bản thân. Tuy nhiên, chỉ dựa trên mô tả của bạn, không thể đưa ra chẩn đoán chính xác. Để có được đánh giá và hỗ trợ chuyên sâu, tôi khuyên bạn nên tìm kiếm sự tư vấn từ một chuyên gia tâm lý hoặc bác sĩ chuyên khoa tâm thần. Cuối cùng, việc chuyển trường và nhà là một quyết định cá nhân và phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau. Bạn nên xem xét kỹ lưỡng và thảo luận với người thân và chuyên gia để đưa ra quyết định phù hợp với tình huống của bạn. Tôi hi vọng những thông tin trên có thể giúp bạn có cái nhìn tổng quan và đưa ra quyết định tốt nhất cho bản thân. Nếu bạn còn bất kỳ câu hỏi hoặc thắc mắc nào khác, hãy để lại cho tôi biết. Chúc bạn may mắn và thành công trong quá trình tìm hiểu và thích nghi với môi trường học mới.
6 tháng trước
Thích
Phản hồi
1
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!