🔥 Bài đăng hot nhất

TƯ VẤN TÂM LÝ TÌNH YÊU HỌC ĐƯỜNG

Tuổi học trò, đặc biệt là lứa tuổi từ 10 đến 15, lứa tuổi chứng kiến những sự thay đổi trong tâm sinh lý của con người. Lúc này, đã bắt đầu hình thành khái niệm “thích”, “yêu”, “kết”, “cặp đôi”. Đặc biệt, việc yêu ghét vô tư xảy ra rất thường xuyên ở lứa tuổi “đang lớn”. Sự gắn bó hàng ngày trên lớp học dễ dàng tạo điều kiện cho học trò có tình cảm với người khác giới. Tình yêu học đường đến như một lẽ rất tự nhiên từ trong chính tâm hồn, trái tim mỗi con người.

Tình cảm học đường là một trong những rung động đầu đời trong sáng, đơn thuần nhất mà những mối tình sau này chắc chắn không thể đem lại cảm giác tương tự. Không chỉ vậy, nếu bạn học kém hơn người kia, bạn sẽ mong muốn học thật chăm chỉ để có thể trở thành bạn học ăn ý với “bạn ấy”. Không có một nguồn động lực học tập nào lớn hơn việc có 1 người học cùng mình, và người ấy lại là người mình thích.

Tuy nhiên, tình cảm học trò cũng sẽ có lúc gặp nhiều rắc rối mà chúng ta không thể giải quyết được, kiểu tình cảm sẽ để lại nhiều tác hại như: Khiến bạn xao nhãng, sa sút học hành. Để lại vết thương tình cảm. Khi tình yêu đi quá giới hạn sẽ có những hậu quả khôn lường như mang thai,… vì thế, việc tư vấn tâm lý tình yêu học đường trở nên cần thiết hơn bao giờ hết.

Trong thực tế, lớp có hai em học sinh nảy sinh tình cảm nam nữ hay gọi cách khác là đã yêu nhau. Cả hai thường không chú ý nghe giảng khi ở trong lớp học. Và một trong lần tình cờ GVCN đã bắt gặp hai em học sinh ấy đi cùng nhau và có những hành động thân mật, có thể khẳng định hai em học sinh đó đang yêu nhau. Điều đáng nói ở đây là cả hai đều đang họ cuối cấp và sức học của cả hai em đều có chiều hướng đi xuống.

Ở trường hợp này GVCN làm như chưa biết chuyện của hai em đó. Nhân một buổi sinh hoạt lớp GVCN đã ra vấn đề “ Tình yêu ở tuổi học trò” để các em trong lớp cùng thảo luận, đưa ra ý kiến của riêng mình. Sau đó GVCN “ vô tình” gọi hai em học sinh đó lên phát biểu ý kiến trao đổi cùng các bạn. Buổi sinh hoạt đó GVCN nói chuyện với các em rất gần gũi giống như một người anh người chị của học sinh. Cố gắng lắng nghe và thấu hiểu tâm tư suy nghĩ của các em. Đồng thời cũng định hướng cho các em có một tình bạn trong sáng và giúp đỡ nhau trong học tập. Ở lứa tuổi của các em chưa đủ chín chắn để kiểm soát tình cảm ở mức độ phù hợp nên rất dễ sảy ra tác động không tốt với việc học hành.

Sau một thời gian quan sát GVCN thấy hai em học sinh đó chưa có nhiều tiến bộ. Vì vậy đã gặp riêng từng em để khuyên giải, phân tích cho các em hiểu cái lợi cái hại của việc yêu đương quá sớm và nhất là các em còn đang là học trò, phải tập trung cho việc học. Đối với bạn nữ GVCN khuyên em ấy nhắc nhở, giúp đỡ người bạn trai học hành. Còn đối với bạn nam, GVCN khéo léo tác động đến lòng tự kiêu, cho em ấy thấy được hình ảnh người con trai hoàn hảo trước mặt bạn gái trước hết phải giỏi giang có kiến thức. Đồng thời phối hợp với gia đình tiếp tục làm công tác tâm lý cho các em. Cũng như lưu ý gia điình không nên mắng hay cấm đoàn các em. Cần phải có những lời lẽ phù hợp, phân tích cho các em hiểu.

Việc tư vấn tâm lý tình yêu học đường nên được thực hiện bởi những người đã có kinh nghiệm và có được sự tin cậy của người trong cuộc. Gia đình chính là những người gần gũi nhất với các bạn trẻ. Đa số phụ huynh thường phản đối việc con mình có tình yêu khi còn đang ở trên ghế nhà trường và dẫn đến nhiều cấm đoán gay gắt. Tuy nhiên, những cấm đoán này sẽ làm tăng khoảng cách giữa gia đình và thiếu niên, khiến nhiều bạn trẻ yêu trong giấu diếm và lo sợ, đồng thời cũng không dám chia sẻ cùng cha mẹ, anh chị nếu như có vấn đề khó khăn. Thay vào đó, cha mẹ nên dành thời gian lắng nghe xem con mình đã làm đúng chưa, và chia sẻ với con từ kinh nghiệm của mình. Sự chia sẻ thẳng thắn về tình yêu và giới tính chính là điều cha mẹ cần làm cùng với con cái, nhưng đáng buồn, đó cũng chính là điều rất ít gia đình Việt Nam làm được.

Thầy cô cũng có thể là người tư vấn tâm lý tình yêu học đường. Ngoài thời gian dành cho gia đình, học trò dành hầu hết thời gian cho trường lớp. Giáo viên có không ít cơ hội để hiểu được câu chuyện của học trò. Hơn nữa, giáo viên là người hơn ai hết hiểu được tâm lý lứa tuổi này, cũng được các học sinh kính mến tôn trọng.

Tư vấn tâm lý tình yêu học đường nghe tưởng chừng đơn giản, nhưng thực tế lại không hề dễ để làm đúng cách. Thay vì ngăn cấm tình cảm học trò, chúng ta nên dành cho lứa tuổi này những lời khuyên hữu ích về : Sự ưu tiên nên dành cho học tập và rèn luyện bản thân trong lứa tuổi này. Cách cân bằng học tập và chuyện tình cảm. Cách bảo vệ bản thân để không đi quá giới hạn/đi quá giới hạn 1 cách an toàn, tránh những hậu quả đáng tiếc sau này.

Học sinh nào cũng có vấn đề tâm lí. Tình trạng có con lấy chồng sớm hay nạo phá thai, suy đồi đạo đức trong học sinh hiện nay cũng chính là do chúng ta không tạo được chỗ dựa tinh thần, không có giải pháp giúp các em giải tỏa những ức chế tâm lý mà ra. Chính vì vậy, tư vấn tâm lý tình yêu học đường cho học sinh là điều vô cùng cần thiết. Phía nhà trường hãy có những biện pháp cụ thể giúp các em. Thầy cô hãy quan tâm và lắng nghe vấn đề của các em hơn nữa. Bên cạnh đó, các bậc phụ huynh nên kết hợp với nhà trường tạo cho các em một môi trường sống thoải mái và lành mạnh nhất, giúp các em được phát triển một cách toàn diện hơn.

0
16k
0 Bình luận

0 bình luận

Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!