🔥 Bài đăng hot nhất

Tư vấn tâm lí

Hiện tại mình có một số thắc mắc về vấn đề tâm lí mong được giải đáp ạ. Áp lục từ học tập, gia đình khiến tinh thần của mình không được ổn lắm, mình luôn có suy nghĩ tự sát và cố gắng tự sát trong thời gian 4 năm qua và các suy nghĩ đó dần nhiều hơn. Mình dễ nổi cáu với nhưng điều nhỏ nhặt, vụt vặt, tự hại khi cảm thấy tức giận khó chịu, luôn cảm giác người khác không cần đến mình hoặc bỏ rơi mình, luôn mong muốn sự quan tâm từ gia đình bạn bè, đau đầu mỗi khi stress và tức giận, bị rối loạn tiêu hoá và có bệnh đại tràng. Luôn cảm thấy tự tin mặc cảm và luôn thấy tội lỗi về sự tồn tại của bản thân, khó khăn khi từ chối hay nhận sự giúp đỡ của người khác, gặp khó khăn trong giao tiếp, không chịu được sự từ chối và phủ nhận. Cảm xúc thay đổi thất thường trong thời gian ngắn. Cảm giác chán nản kéo dài từ 1- 2 tuần.

Mong các bác sĩ và mọi người tư vấn giúp mình ạ.

17
16k
4 Bình luận

4 bình luận

Rất chia sẻ cùng bạn những nỗi lo âu và bí bách ấy. Mình khuyên bạn nên sớm đi gặp bác sĩ tâm lý, cùng với đó bạn phải cố gắng tự điều chỉnh tâm lý và suy nghĩ của bản thân, hướng đến những điều vui vẻ và tích cưc. Hãy tin rằng mọi chuyện sẽ ổn, sẽ tốt hơn, và luôn có cách để giải quyết, không có con đường nào là đường cụt cả, chỉ cần ta mở cho ta một con đường mới thì sẽ có lối ra. Chúc bạn sớm vượt qua bản thân.

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Hiện tại bác sĩ thấy bạn đang có rất nhiều vấn đề như chán nản, cảm xúc không ổn định, dễ nổi giận, nhiều suy nghĩ tiêu cực, tự ti, mặc cảm tội lỗi, cảm giác bị bỏ rơi, khó khăn trong giao tiếp với mọi người, các triệu chứng cơ thể như đau đầu, rối loạn tiêu hóa, suy nghĩ tự sát, hành vi tự hại. Đây là những triệu chứng nổi bật trong các rối loạn tâm thần, ảnh hưởng nhiều đến công việc và cuộc sống của bạn, đôi khi có thể gây nguy hiểm cho bạn và những người xung quanh. Việc lên kế hoạch điều trị tùy thuộc vào từng bệnh nhân khác nhau, thường phải phối hợp cả việc dùng thuốc và tâm lý trị liệu và phải có sự theo dõi chặt chẽ của bác sĩ chuyên khoa. Do đó bác sĩ khuyên bạn nên đi khám một bác sĩ chuyên khoa tâm thần sớm để được chẩn đoán và điều trị phù hợp. Việc điều trị sớm sẽ giúp bệnh nhân dễ đáp ứng với thuốc hơn và hạn chế tối đa tác động tiêu cực của bệnh đến chất lượng cuộc sống của người bệnh.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

Chúc bạn sớm khỏe và tìm lại được cân bằng trong cuộc sống,

BS. Nguyễn Như Thanh Trâm

Bộ môn Tâm thần, Đại học Y Dược TPHCM

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến BS. Nguyễn Như Thanh Trâm (Bác sĩ bộ môn Tâm thần - Đại học Y dược TP.HCM). Bác sĩ sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn hãy theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, mọi người hãy thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau nhé.

Chúc cả nhà năm mới nhiều sức khoẻ

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Bạn bao nhiêu tuổi rồi. Hầu như mọi người trong cuộc sống đều có những giai đoạn khó khăn và đôi lúc thấy có nhiều lúc down mood, những lúc đó mình hay tìm bạn bè nói chuyện, giải tỏa hết mọi suy nghĩ của mình ra ngoài thì mình thấy đỡ hơn, bạn mình là người giúp mình nhìn ra những điểm mạnh/điểm hay ho của mình để làm mình tự tin hơn về bản thân. Càng về sau này khi trưởng thành hơn thì mình lại cảm thấy bình tĩnh với cuộc sống hơn. Mình hy vọng bạn hãy thử nhiều cách để vượt qua những suy nghĩ này, và tận hưởng những mặt tích cực của cuộc sống hơn. ❤️❤️❤️

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!