🔥 Bài đăng hot nhất

Tinh thần bi quan

Mẹ mình năm nay mới 47 tuổi nhưng lúc nào tinh thần cũng cực kỳ bi quan. Phải làm cách nào để có thể cải thiện được đây ạ?

7
16k
5 Bình luận

5 bình luận

Nhà bạn có ai ở cùng với bà không? Có người thường xuyên nói chuyện tâm sự không. Hãy để các mẹ tham gia các buổi sinh hoạt tập thể như câu lạc bộ thể dục trong khu phố, hoặc khuyến khích bà tham gia hội phụ nữ. Thường xuyên bên cạnh nói chuyện tâm sự động viên bà nhé, nếu bạn thấy tình trạng của bà không tốt nên đưa bà đi gặp bác sĩ

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Nghe có vẻ như tình trạng mất ngủ của mẹ bạn là một triệu chứng của việc lo âu. Nếu tình trạng này gây ảnh hưởng tới sinh hoạt/công việc/các mối quan hệ/sức khoẻ cá nhân thì việc hỗ trợ tâm lý có thể sẽ cần thiết. Những hỗ trợ này có thể xuất phát từ người thân bằng việc quan tâm/lắng nghe/hỗ trợ, hoặc có thể bằng việc trị liệu tâm lý để giúp mẹ bạn điều chỉnh sinh hoạt/vệ sinh giấc ngủ/điều tiết lo âu/học cách ứng phó hiệu quả khi có vấn đề gây căng thẳng. Khi mẹ bạn càng hiểu rõ về việc lo âu đang ảnh hưởng đến giấc ngủ như thế nào, trị liệu tâm lý là gì/có thể giúp gì, thì việc đồng ý trị liệu sẽ càng dễ dàng hơn.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

Chúc bạn và gia đình nhiều sức khoẻ,

Tham vấn viên tâm lý Phạm Tiến Dũng

2 năm trước
Thích
Trả lời

Gia đình nên động viên bà , tâm sự , trò chuyện với bà hằng ngày nhé .có thể bà lo lắng cho gia đình con cháu nên mới bi quan như vậy .bạn nên tìm hiểu lý do khiến bà bi quan và giúp bà giải toả , bớt lo lắng dần dần bà sẽ ổn thôi bạn .

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Bạn nên ở bên cạnh động viên, nói chuyện với bà nhiều hơn, đưa bà đi tham quan du lịch nếu có thể. Tìm hiểu nguyên nhân và nguồn gốc khiến bà bi quan để có hướng điều chỉnh và thay đổi suy nghĩ của bà nhé. Nếu tình trạng nặng phải đưa đến gặp bác sĩ tâm lý chứ để lâu sẽ bị trầm cảm á bạn

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Tuyết Khanh

Chắc mình phải đưa mẹ đi khám thôi

2 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!