🔥 Bài đăng hot nhất

Tiêu đề

Dạ chào bác sĩ ạ !

Cháu năm nay 14t ạ ,dạo này cháu ăn rất nhiều , cháu chán nản với mọi thứ xung quanh , cháu khong còn hứng thú với những điều trước đây cháu thích nữa , cháu ghét nơi đong người .

Khi ba mẹ hay gia đình em có chuyện gì thì em sẽ tự làm đâu bản thân mình như cáu vào tay , đập đầu vào tường và có ý định tự tử nữa ạ .

cháu rất lười học , cháu thường cáu gắt với gia đình nhưng lại nhẹ nhàng với những người xung quanh .

không có ước mơ

6
16k
5 Bình luận

5 bình luận

Chào em,

Bác sĩ thấy em đang có rất nhiều vấn đề như buồn chán, không còn hứng thú với mọi thứ, cảm xúc không ổn định, không muốn tiếp xúc với nhiều người và hay tự làm đau bản thân, đặc biệt là có suy nghĩ tự tử. Đây là những triệu chứng nổi bật trong các rối loạn tâm thần, ảnh hưởng nhiều đến việc học tập và cuộc sống, đôi khi có thể gây nguy hiểm đến tính mạng của em. Bác sĩ hiểu là em đang ở giai đoạn rất khó khăn và em đã cố gắng rất nhiều. Việc lên kế hoạch điều trị cho các rối loạn tâm thần tùy thuộc vào từng bệnh nhân khác nhau, thường phải phối hợp cả việc dùng thuốc và tâm lý trị liệu và phải có sự theo dõi chặt chẽ của bác sĩ chuyên khoa. Do đó bác sĩ khuyên em nên đi khám một bác sĩ chuyên khoa tâm thần sớm để được chẩn đoán và điều trị phù hợp. Việc điều trị sớm sẽ giúp bệnh nhân dễ đáp ứng với thuốc hơn và hạn chế tối đa tác động tiêu cực của bệnh đến chất lượng cuộc sống của người bệnh.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, em hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

Bác sĩ chúc em sớm khỏe và sớm tìm lại được niềm vui trong cuộc sống!

BS. Nguyễn Như Thanh Trâm

Bộ môn Tâm thần, Đại học Y Dược TPHCM

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bác sĩ ,cháu năm nay 15 tuổi ạ

Khoảng hơn nửa năm nay tinh thần cháu xuống dốc, đỉnh điểm là hơn cả tháng trước. Cháu bắt đầu thấy stress về mọi thứ.chứng mất ngủ kéo dài ,ăn uống ko đúng bữa cháu sục 5kg khi rơi vào trạng thái như bây giờ, cháu lúc nào cũng nghĩ đến việc tự tử cả. Cháu cảm thấy khá thoải mái khi tự bản thân mình làm mình chảy máu, cháu chẳng biết vì sao nhưng mỗi suy nghĩ chết chóc cứ vây lấy cháu. Cháu ko thể nào nói với bố mẹ đc. Cơ thể cháu đau nhức rã rời vì ko nạp đủ chất ,đầu cứ nhức nhối vào mỗi giờ. Cháu thực sự không thể vượt qua đc nữa

Cháu cảm thấy mù mờ lắm ạ

1 năm trước
Thích
Trả lời
1
@Lê Kiều Duyên

Chào em. Bác sĩ thấy em đang có rất nhiều vấn đề như buồn chán, không còn hứng thú với mọi thứ, cảm xúc không ổn định, không muốn tiếp xúc với nhiều người và hay tự làm đau bản thân, đặc biệt là có suy nghĩ tự tử. Đây là những triệu chứng nổi bật trong các rối loạn tâm thần, ảnh hưởng nhiều đến việc học tập và cuộc sống, đôi khi có thể gây nguy hiểm đến tính mạng của em. Bác sĩ hiểu là em đang ở giai đoạn rất khó khăn và em đã cố gắng rất nhiều. Việc lên kế hoạch điều trị cho các rối loạn tâm thần tùy thuộc vào từng bệnh nhân khác nhau, thường phải phối hợp cả việc dùng thuốc và tâm lý trị liệu và phải có sự theo dõi chặt chẽ của bác sĩ chuyên khoa. Do đó bác sĩ khuyên em nên đi khám một bác sĩ chuyên khoa tâm thần sớm để được chẩn đoán và điều trị phù hợp. Việc điều trị sớm sẽ giúp bệnh nhân dễ đáp ứng với thuốc hơn và hạn chế tối đa tác động tiêu cực của bệnh đến chất lượng cuộc sống của người bệnh. Bác sĩ chúc em sớm khỏe và sớm tìm lại được niềm vui trong cuộc sống!

1 năm trước
Thích
Trả lời

Em nên tâm sự cùng gia đình , người thân thiết trong gia đình để có thể giải toả và tìm hướng giải quyết , có thể cùng gia đình đến Bác Sĩ để được tư vấn thì mọi chuyện sẽ được giải quyết và tháo gỡ nhẹ nhàng hơn .tình trạng như em nhiều người bị lắm nên em đừng tự ti và lo lắng . Chúc em mau khoẻ .

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào em, nghe tâm sự của em xót xa quá, không biết là em đã chia sẻ chuyện này với người thân hoặc bạn bè thân thiết nào chưa ha

2 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!