🔥 Bài đăng hot nhất

Tâm lí em có vấn đề không ạ

Bản thân em hồi nhỏ khá lanh lợi hoạt bát, nhưng sau đó từ năm lớp 9 trở đi em dần trở nên nhút nhát hơn, sợ hãi hơn. Bây giờ em là sinh viên năm cuối sắp ra trường, với tuổi trẻ như vậy nhưng em không hiểu sao bản thân không còn cảm thấy cuộc sống này tươi đẹp nữa, lúc trước thì còn có chút vui vẻ nhưng bây giờ e luôn trong trạng thái mệt mỏi chán nản, thỉnh thoảng khi gặp một vài chuyện rắc rối em lại thấy mình thật vô dụng và nghỉ nếu mình khoog tồn tại sẽ tốt hơn. thêm vào đó, vì ở quá khứ em cũng làm một người không tốt lắm. lúc đó em cứ hay nghĩ xấu người khác chỉ vì câu nói của người ta hay chỉ đơn giản người khác liếc em là em lại đi nói tùm lum rằng người ta nói xấu em ghét em thành ra em thành người đi nói xấu người ta thì đúng hơn trong khi người ta ch làm gì tất cả chỉ do em suy diễn. Bây giờ cũng vì nhiều cái xấu trong quá khứ như vậy nên em cảm giác bạn bè không ai ưa em cả, cảm giác như xung quanh hầu như đều ghét em và em cũng chẳng có lấy một người bạn thân thiết nào. Em biết tất cả những điều này là do lúc trước tính tình em không tốt, em cũng chán ghét chính mình nữa huồng chi người khác. Bây giờ em luôn lạnh nhạt với mọi người xung quanh, cảm giác không nhiều người thích mình nên em cứ chủ động tránh né lạnh nhạt luôn, nhưng bản thân lại thấy rất buồn và cô đơn. Em không còn cảm thấy vuii vẻ như trước nữa, phải làm sao đây ạ. Em không thể sống như thế này mãi được. Những chuyện em sai với người ta em phải làm sao đây. Em cũng không thể tập trung quá nhiều để học hành như trước, cứ suy nghĩ mãi thôi. nếu cứ tiếp tục như vậy em nghĩ chắc mình càng trở nên tệ hại gấp ngàn lần nữa.

0
16k
3 Bình luận

3 bình luận

em tìm 1 mục tiêu để cố gắng đạt để quên mọi muộn phiền e nha

2 tháng trước
Thích
Trả lời
@Sofia Phạm

em chán nản đến nỗi không có mục tiêu nào cho bản thân, em cứ nghĩ đến cố gắng tồn tại đến khi hết thôi

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng tâm lý mà bạn đang trải qua có thể là dấu hiệu của một vấn đề tâm lý như trầm cảm. Để có một đánh giá chính xác và đưa ra lời khuyên phù hợp, tôi khuyên bạn nên tìm đến một chuyên gia tâm lý hoặc bác sĩ chuyên khoa tâm lý để được tư vấn và điều trị. Tâm lý của mỗi người có thể thay đổi theo thời gian và các yếu tố khác nhau. Việc bạn trở nên nhút nhát hơn và cảm thấy mệt mỏi, chán nản có thể là do nhiều yếu tố như áp lực học tập, căng thẳng trong cuộc sống, hoặc các trải nghiệm xấu trong quá khứ. Tuy nhiên, chỉ có chuyên gia tâm lý mới có thể đưa ra đánh giá chính xác và đề xuất phương pháp điều trị phù hợp. Trong thời gian chờ đợi tư vấn chuyên gia, bạn có thể thử áp dụng một số biện pháp tự chăm sóc tâm lý như: 1. Tìm hiểu về tâm lý và cách quản lý cảm xúc: Đọc sách, tìm hiểu về các kỹ thuật quản lý stress, tâm lý tích cực và cách thay đổi suy nghĩ tiêu cực thành suy nghĩ tích cực. 2. Thực hiện các hoạt động thể chất: Tập thể dục, đi bộ, chạy bộ hoặc tham gia các hoạt động thể thao khác có thể giúp giảm căng thẳng và cải thiện tâm trạng. 3. Xây dựng mối quan hệ xã hội: Tìm kiếm sự hỗ trợ từ gia đình, bạn bè hoặc tham gia các nhóm hoạt động xã hội để tạo ra một môi trường thoải mái và hỗ trợ. 4. Hãy chăm sóc bản thân: Dành thời gian cho các hoạt động mà bạn thích, như đọc sách, nghe nhạc, xem phim hoặc thực hiện các hoạt động sáng tạo. Điều này có thể giúp bạn thư giãn và tạo ra cảm giác hạnh phúc. 5. Hãy tránh tự trách mình và tìm hiểu từ quá khứ: Mọi người đều mắc sai lầm và có những trải nghiệm xấu trong quá khứ. Hãy học từ những sai lầm đó và tập trung vào việc cải thiện bản thân trong tương lai. Tuy nhiên, nhớ rằng những biện pháp tự chăm sóc tâm lý chỉ là phương pháp hỗ trợ tạm thời. Để giải quyết vấn đề tâm lý một cách toàn diện, bạn nên tìm đến sự giúp đỡ từ chuyên gia tâm lý. Họ sẽ có kiến thức và kinh nghiệm để đưa ra đánh giá chính xác và đề xuất phương pháp điều trị phù hợp với tình trạng của bạn. Chúc bạn sớm tìm được sự giúp đỡ và khắc phục vấn đề tâm lý của mình.
2 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!