🔥 Bài đăng hot nhất

Tại sao tôi bị tẩy chay trong lớp?

Em hiện đã thi xong học kì cuối năm lớp 8 và sắp tới em sẽ vào lớp 9. Giai đoạn lớp 9 này em cũng lên kế hoạch chuẩn bị hành trang thật tốt để bước vào cấp 3. Em phát hiện em bị cả lớp cô lập vào cuối tháng 4. Không biết là do em suy nghĩ nhiều hay hành động của các bạn nữ ấy biểu lộ nên em cảm giác mấy bạn ấy không thích em. Đỉnh điểm vào ngày hôm nay, bạn đó có gọi điện cho em, em chưa kịp lên tiếng thì bạn đã bảo bạn có nói xấu gì em đâu mà em dám đi kể với chị em họ rằng bạn nói xấu em. Vốn em chỉ có ý định tâm sự với chị em họ về vấn đề này nhưng chị em lại nhắn tin bảo chị của bạn kia hỏi xem sao bạn lại cô lập em với nửa lớp. Sao không nói thẳng trước mặt và lại đi nói sau lưng nó. Không phải do em suy nghĩ nhiều hay gì nhưng hành động làm lơ em khi biết có mặt em ở đấy thực sự khiến em rất khó chịu. Bạn ấy cũng rất hay chê bai em này kia, so sánh với em về học tập, về chữ viết.... Hay việc bạn bị cô nhắc trong giờ cũng liếc em rồi nói với mấy bạn nữ khác. Thực sự vài lúc em có suy nghĩ muốn tự tử, không thiết sống nữa. Chỉ cần nhìn mặt bạn ấy là bao nhiêu cảm xúc vui vẻ của em cũng không còn. Bây giờ em phải làm sao?

2
17k
11 Bình luận

11 bình luận

bạn đừng nên chơi với người bạn như vậy nữa, nó không tốt ngay từ đầu, bạn nên tâm sự với bố mẹ và giáo viên của bạn, bạn nên chuyển trường và cắt đứt quan hệ với người bạn đó, chỉ vì lý do nhỏ nhặt không đáng bận tâm như vậy bạn nên bỏ qua, và nhờ người thân giúp đỡ

6 ngày trước
Thích
Trả lời

mình cùng tuổi với bn và có thể nói thì những ngày cuối năm gần đây mình cũng gặp tình trạng y như bn...cx từng chơi thân vs bn cùng bàn xg cuối cùng bị cô lập ra 1 cách khó hiểu. một vài ng cgai trong lớp nói mình thảo mai để dc thầy cô cưng chiều, từ đó dần dần cgai trong lớp mình ai cx chả muốn tiếp xúc với mình nx cả, ctrai không nói tới vì mình trc nay chx baoh nch thân thiết hay có thể thoải mái với đám ctrai trong lớp. những ngày cuối năm học mình lủi thủi trong lớp như 1 đứa bị tự kỉ muốn lên giúp lớp trang trí bảng vì mình có năng khiếu vẽ nhưng cx bị đuổi ra và bị nói là k ai mướn mà làm. về tới nhà thì bố mẹ cũng bảo mình học dốt lại còn k bt ứng xử sau này ra đời kh sống nên hồn. mình không muốn đi học hay liên hoan gì với lớp nữa, mình thà ngồi trong phòng bấm máy tính hay xem tv 24/24 cx cảm thấy thoải mái hơn việc tiếp xúc với bất kì 1 ai xung quanh. bn thân mình thì học ở 1 lớp khác và cx có 1 nhóm bn riêng dần dần thì cx đã kcon thoải mái với mình. việc mình nghĩ tới tự tử đã hình thành từ những năm tiểu học rồi. mình ước trời mưa tht to rồi mình sẽ hóa bong bóng nước hòa vào cơn mưa rồi biến mất còn hơn

3 tuần trước
Thích
Trả lời

Vâng. Mình hoàn toàn hiểu và thông cảm bạn. Bạn cũng cố gắng lên nhé, và mình mong rằng bạn sẽ đạt được kết quả tốt cho năm học mới và có nhiều sức khỏe ❤

3 tuần trước
Thích
Trả lời

Tuổi này có nhiều bất đồng bạn nên tìm cô giáo chủ nhiệm monhf giải quyết nhe, hoặc ngồi lạitaam sự cho ba mẹ mình nhhe nữa

4 tuần trước
Thích
Trả lời
1
@Hân Lê

Vâng. Mình cũng nói chuyện này với bố mẹ rồi. Mình cũng hẹn với bạn ấy nói trực tiếp với nhau để tìm phương hướng giải quyết .

4 tuần trước
Thích
Trả lời

hoi nhỏ mình cũng bị tẩy chai bắt nạt ko biết làm sao, mình cũng tủi thân vì k biết nói với ai. Nên bh mình khuyên bạn nên nói chuyện gia đình hiacwj thầy cô giáo chủ nhiệm về vấn đề này nhé

4 tuần trước
Thích
Trả lời
1

vaayj bạn đã nói chuyện với bạn ấy chưa,

4 tuần trước
Thích
Trả lời
@Hân Lê
  1. Mình có kể lại cho bố mẹ rồi cậu. Bố mẹ bảo mình không cần phải sợ. Nói thẳng trực tiếp với bạn ấy để đối chất. Một phần mình cũng là lớp trưởng của lớp, mình khá nghiêm túc trong việc quản lý lớp nên có lẽ nhiều bạn không thích cách quản lý của mình. Và mình làm vậy cũng chỉ muốn tốt cho lớp thôi. Và bạn kia đã ghét mình từ hồi lớp 7 rồi và đây là thứ hai bạn ấy công khai tẩy chay, cô lập mình.
4 tuần trước
Thích
Trả lời

Chị bạn làm vậy là không khéo rồi hic, làm vậy nếu bạn ko bị cô lập cũng sẽ bị ghét rồi cô lập bạn luôn ý huhu

4 tuần trước
Thích
Trả lời
1
@Thảo Nguyên

Mình cũng thấy cách chị hành xử thế là không đúng nhưng chị mình bảo làm thế do bênh mình, không muốn mình chịu thiệt.

4 tuần trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tôi rất tiếc về tình huống khó khăn mà bạn đang gặp phải. Đầu tiên, bạn không nên tự tử vì bất kỳ lý do nào. Cuộc sống của bạn quý giá và có ý nghĩa. Để giải quyết vấn đề này, bạn có thể thử các cách sau: 1. Thảo luận trực tiếp với bạn bè của bạn để hiểu rõ hơn về lý do họ cô lập bạn. Cố gắng giải quyết mọi hiểu lầm và xác định cách để cải thiện mối quan hệ. 2. Nếu không thể giải quyết trực tiếp, hãy tìm sự giúp đỡ từ người lớn, như giáo viên hoặc bố mẹ, để họ có thể hỗ trợ bạn trong tình huống này. 3. Tìm sự hỗ trợ từ các chuyên gia tâm lý hoặc tư vấn viên để giúp bạn xử lý cảm xúc và tìm ra cách giải quyết vấn đề. Hãy nhớ rằng không phải lỗi của bạn khi gặp phải tình huống này và luôn có cách giải quyết. Hãy giữ tinh thần lạc quan và tìm sự hỗ trợ khi cần. Chúc bạn sớm vượt qua khó khăn này. Nếu bạn cần thêm thông tin hoặc hỗ trợ, hãy nói chuyện với người lớn hoặc chuyên gia tâm lý.
4 tuần trước
Thích
Phản hồi
1
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!