🔥 Bài đăng hot nhất

Stress - Nỗi sợ không của riêng ai...

Có lẽ bất cứ ai trên đời này đều từng ít nhất 1 lần bị rơi vào khoảng chênh vênh không thoát ra được, hay gọi đúng hơn là stress. Trẻ con áp lực chuyện học hành, điểm số. Người lớn áp lực công việc, tài chính. Người làm cha mẹ cũng vậy, áp lực chuyện nuôi con, chuyện gia đình. Với (bố) mẹ bỉm, mệt mỏi, căng thẳng và stress là điều hầu như không ai tránh khỏi.

Những lúc như thế này, mình thường để bản thân tạm ngưng mọi thứ, giải toả và khởi động lại cuộc sống. Mình không chắc phương pháp của mình phù hợp với tất cả, nhưng mong rằng nó sẽ là một lựa chọn để các mom cân nhắc và thử chúng.

Thiền (Meditation)🍀: Mình thường dành ra khoảng 15-30 phút cho phép bản thân được tĩnh lặng, được tạm quên những áp lực ngoài kia. Với mình đây là cách chữa lành tinh thần rất hiệu quả. Mình tranh thủ thiền lúc con ngủ, hoặc khi vừa hoàn tất công việc. Nếu không giỏi tập trung, mom có thể tìm đến sự hỗ trợ của sách nói, app thiền, youtube… Mình hiện đang dùng app Fonos và thấy nó hỗ trợ mình rất nhiều. App này có hướng dẫn thiền, nghe nhạc theo chủ đề, sách nói, truyện ngủ… rất thích hợp cho những bạn khó ngủ như mình ^^

Làm điều mình thích (Do what you love)🌼: Điều mà mình thích làm nhất ở thời điểm hiện tại chính là dành cho bản thân khoảng thời gian yên tĩnh, riêng tư nhất. Mình thích hoa lá, nên việc tưới cây, cắm bông là điều khiến mình thư giãn nhất. Trước khi vệ sinh cá nhân buổi sáng, mình luôn đứng trước ban công để hít thở không khí trong lành và tưới những chậu cây nho nhỏ. Thỉnh thoảng, trên đường đi chợ về, mình tạt qua khu bán hoa tươi, lựa vài cành yêu thích rồi về trưng ngay bàn ăn, nó làm mình thư giãn lắm hehe (nghe xàm quá nhỉ hihi). Hoặc lúc mình thấy bực bội điều gì, mình sẽ xả hết bằng việc… đi tắm. Nó giống như gội sạch toàn bộ stress vậy đó. Mình không biết tại sao nhưng những điều trên làm mình rất thư giãn và quên hết căng thẳng hiện có.

Tập trung vào điều quan trọng (Focus on what’s important)👨‍👩‍👧‍👧: Mình từng là đứa thuộc hệ đa nhiệm (multitask), tức là cố gắng làm nhiều việc cùng 1 lúc, mình từng nghĩ vừa cho con ăn, vừa viết bài sẽ tiết kiệm được thời gian nhưng không phải. Nó làm mình giảm khả năng tập trung và thậm chí stress hơn rất nhiều. Và điều mình rút ra đó là khi làm bất cứ việc gì, mình phải dồn tập trung 100% cho điều đó. Với mình, sau 8 tiếng làm việc căng thẳng, được chơi với con, được ngắm con ngủ là điều mình thư giãn nhất. Mình tự đặt ra quy luật, một khi đã xong việc, mình sẽ dồn hết toàn tâm cho gia đình, và ngược lại. Có thể nhiều người quan niệm rằng, người phụ nữ thành công là người có thể cùng lúc cân bằng được công việc và gia đình. Nhưng với mình, phụ nữ thành công chính là người toàn tâm 100% vào điều mình làm. Một chị blogger mình rất thích từng nói rằng: “Tập trung vào điều quan trọng nhất sẽ giúp chúng ta hiểu ra rằng: Dù cho mọi thứ có sụp đổ, thì mình vẫn còn những điều quan trọng nhất, và đó mới là điều mình phải ưu tiên.”

Như mình đã viết ở trên, có thể những điều trên chỉ hiệu quả với mình, nhưng mình mong rằng nó cũng là 1 gợi ý nho nhỏ giúp các mom tìm lại được sự thư giãn giữa bộn bề cuộc sống ^^

Cảm ơn mọi người đã đọc hết ♥️

8
16k
5 Bình luận

5 bình luận

cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm nhé

2 năm trước
Thích
Trả lời

stress mà k giải tỏa được là càng thêm nặng, có thời gian mình mệt mỏi đến nỗi chỉ muốn ngủ, ngủ mê man, ngủ không muốn tỉnh, cho đến một ngày mình tháo gỡ được phần nào những nút thắt thì bản thân mới nhẹ nhàng hơn

2 năm trước
Thích
Trả lời

Mình nhiều khi cũng bị stress,may mắn luôn có chồng bên cạnh và chia sẻ cũng đỡ được phần nào nè

2 năm trước
Thích
Trả lời

Cảm ơn bài chia sẻ của bạn rất nhiều . Quan trọng nhất phải có người thân đồng hành chia sẻ thì mọi chuyện sẽ dễ dàng hơn nè .

2 năm trước
Thích
Trả lời

Mẹ bỉm công việc không tên rất nhiều nên dễ bị stress làm căng thẳng, cảm ơn bạn chia sẻ kinh nghiệm điều tiết lại của bạn.

2 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!