🔥 Bài đăng hot nhất

Sợ ma

Xin hỏi bác sĩ, làm thế nào để hết sợ ma. Liệu có thuốc uống ko ạ. Cảm ơn bác sĩ rất nhiều

11
19k
8 Bình luận

8 bình luận

Chào bạn,

Cảm ơn câu hỏi của bạn. Sợ ma, tên tiếng Anh là “Phasmophobia“ - theo Cẩm nang chẩn đoán và thống kê rối loạn tâm thần DSM-5, được phân loại là “Sợ chuyên biệt - Specific phobia” - thuộc chương Rối loạn lo âu. Sợ chuyên biệt rất thường gặp, ta vẫn thường nghe nói đến trong cuộc sống như sợ độ cao, sợ nói đông người, sợ không gian kín… Theo thống kê, cho biết 12,5% người trưởng thành ở Mỹ đã từng trải qua cảm giác sợ chuyên biệt. Nguyên nhân của rối loạn này hiện tại vẫn chưa được biết rõ, các nghiên cứu hiện tại chỉ ra rằng yếu tố di truyền như gen, các trải nghiệm học được từ quá khứ, trong cuộc sống cũng như yếu tố văn hoá góp phần vào quá trình bệnh sinh. Về phương pháp điều trị, tâm lý trị liệu và hoá dược đều cho thấy có hiệu quả. Lời khuyên của bác sĩ dành cho bạn đó là bạn nên tìm đến các trung tâm hỗ trợ tư vấn tâm lý để được sàng lọc và đánh giá kĩ lưỡng hơn, từ đó mới có thể đưa ra phác đồ điều trị tối ưu và phù hợp nhất nhé.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại cộng đồng Hello Bacsi nhé.

Chúc bạn sớm khỏe và tìm lại được cân bằng trong cuộc sống,

BS. Nguyễn Như Thanh Trâm

Bộ môn Tâm thần, Đại học Y Dược TPHCM

1 năm trước
Thích
Trả lời

hạn chế thức khuya , xem phim kinh dị nhé bạn .

1 năm trước
Thích
Trả lời

Sợ ma là do tâm lý, mình nhỏ đã sợ ma giờ vẫn sợ

1 năm trước
Thích
Trả lời
1

Trước mình cũng sợ, sau có con cái can đảm hơn hẳn, kiểu sợ thì ai bảo vệ con. Cố gắng đừng suy nghĩ đến nhiều, hạn chế nghe coi các thể loại liên quan đến vấn đề đó nè

1 năm trước
Thích
Trả lời

Ủa cải thiện được luôn hả. Hóng cách cải thiện mình bị cực kỳ sợ luôn

1 năm trước
Thích
Trả lời

mình chưa bao giờ nghe nói uống thuốc sẽ hết sợ ma dc á

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia tại Hello Bacsi. Chuyên gia sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn hãy theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ chuyên gia tư vấn, mọi người hãy thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau nhé.

Chúc cả nhà nhiều sức khoẻ

1 năm trước
Thích
Trả lời

em sợ lắm luôn hả, đừng coi phim kinh dị đồ em

1 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!