🔥 Bài đăng hot nhất

Phải làm sao khi chú mình nói xấu bố mẹ mình trước mặt mình

Nhà mình nợ tiền chú , để xây nhà.Chú là chồng cô mình.Nhưng khi đến nhà mình ăn cơm thì luôn nói xấu mẹ mình và nói đểu mình và em ,chú mình nữa (là em bố mình) nhưng cũng hùa theo .Hồi nhỏ thấy đồ ăn ngon nên ăn mà không nghĩ gì, giờ mình lớn hơn rồi muốn tìm cách ứng xử khi bị nói xấu ạ.Mẹ mình thì hiền quá lên hay khóc vì bị nói suốt ngày không ra ăn cùng, còn bố mình thì không quan tâm vẫn anh anh em em với mấy người đó mình phải làm sao bây giờ

7
19k
12 Bình luận

12 bình luận

Có 3 biện pháp rất hay mà mình rất thích sử dụng.

1 là chạy: Hãy tránh gặp mặt chú của bạn sẽ giúp bạn hạn chế số lần phải nghe những lời lẽ không hay và là một thông điệp không lời của bạn gửi đến người chú đó.

2 là khóa: Nếu rơi vào hoàn cảnh bắt buộc phải gặp mặt như lúc ăn cơm hay gì đó, hãy đeo tai nghe nhạc vào, bạn sẽ thích nghe những bài hát bạn thích hơn những lời nói của chú ấy đấy.

3 là hòa tan: Nếu chú ấy công kích bạn bằng ngôn ngữ, hãy mỉm cười thật tươi và không nói lời nào. Tiếp tục việc bạn đang làm hoặc đi chỗ khác nhé. Nếu bạn làm được việc này, thì bạn đã đặt tới đỉnh cao đối nhân xử thế rồi đấy. Đôi khi im lặng không phản kích, lại sát thương hơn mọi phản kích khác đấy.

Riêng mẹ bạn tránh không gặp mặt là đúng rồi đấy, phụ nữ thường tâm lý yếu, mình nghĩ bạn nên ở bên cạnh mẹ bạn và nói chuyện vui vẻ với mẹ bạn để mẹ quên đi cái việc đó nhé. Nó giống việc bạn kết hợp cách 1 và cách 2, tránh mặt, bạn sẽ là cái tai nghe, những câu chuyện của bạn là những bài hát của mẹ bạn đấy.

3 tháng trước
Thích
Trả lời
@Trọng Đạt

Sao k nói thẳng luôn bạn , tính mình cũng ngại tranh cãi lắm nhưng có ng đụng đến gd mình thì phải nói lại chứ

Cứ kêu tiền chú thì sau này con vs e lớn làm từ từ trả , ng trong gia đình thà từ đầu chú đừng cho mượn chứ cho mượn đã r muốn nói j nói à 🙂

Xem lại ông bố luôn nha, thấy vợ mình vậy mà còn anh anh em em cc ,làm đàn ông ko lo đc cho vợ con mình đầy đủ đã đành ,giờ còn để ngkh nói xấu vợ mình trc mặt mình , nó chửi vợ mình thì nó cũng ko coi mình ra cái j đâu

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Người lớn sao cư xử tệ thế nhỉ

5 tháng trước
Thích
Trả lời

Hãy tỏ rõ lập trường và quan điểm của bạn khi có người không tôn trọng mẹ bạn, bảo vệ mẹ mình luôn là điều đúng đắn.

5 tháng trước
Thích
Trả lời

Chắc bạn cũng còn nhỏ chưa đi làm, khi bạn trưởng thành và độc lập tài chính có khả năng tự lo cho bản thân và gia đình bạn thì chú bạn chắc hẳn sẽ ko dám nói những điều đó trước mặt bạn. Nhưng bây giờ nếu chú ấy vẫn cứ nói như thế bạn chỉ cần nhẹ nhàng nói chú hãy để cháu còn tôn trọng chú và rời đi chỗ khác. Đó là cách bạn bày tỏ thái độ rất rõ ràng của mình với những lời nói ko đàng hoàng của chú mình và cũng ko cần phải tiếp xúc cũng như đến gần những người tiêu cực như v. Khi b trưởng thành tự động sẽ ko ai dám như v. Chúc b vui và bình an.

Thân.

6 tháng trước
Thích
Trả lời

Khi bị nói xấu hãy đối chất ngay tại chỗ

6 tháng trước
Thích
Trả lời

Phải nói thẳng ra thôi mom ơi hihi

6 tháng trước
Thích
Trả lời

Có khúc mắc gì ở giữa chăng, chứ người lớn sao lại nói kháy đứa nhỏ làm gì

6 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình là mình nói ra quan điểm của mình, tự khắc chú sẽ hiểu và biết là chú đã sai rồi

6 tháng trước
Thích
Trả lời

Người chú này cũng lạ hé, mình là mình nói thẳng

6 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình cũng từng gặp trường hợp như bạn, mình đáp lại nhẹ nhàng thôi, bảo người thân trong nhà lại đi hùa theo người ngoài, thế là chẳng dám nói xấu lần nào nữa

6 tháng trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 1 bình luận
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!