🔥 Bài đăng hot nhất

Năng lượng tích cực có ở nơi đâu?

Cũng giống như các kỹ năng khác cần được trau dồi mỗi ngày để hình thành, sự tích cực hay yêu mến cuộc đời không tự nhiên sinh ra. Năng lượng tích cực là thứ có thể được hình thành, được sản sinh khi bạn cho phép mình thả lỏng và suy nghĩ về điều khiến mình hạnh phúc. Và còn rất nhiều cách để bồi đắp năng lượng tích cực, hãy cùng Admin khám phá tiếp trong bài viết này nhé!

1. Học cách trung thực với cảm xúc của bản thân để củng cố năng lượng tích cực

Việc cho phép bản thân ngồi lại với những cảm xúc khó chịu như buồn, lo, tức giận và bộc lộ chúng một cách thích hợp là rất cần thiết để tái tạo năng lượng tích cực. Lý do là vì việc né tránh những cảm xúc tiêu cực không làm chúng biến mất mà còn có khả năng khiến chúng tích tụ, gây ảnh hưởng lâu dài đến sức khỏe cá nhân cũng như những mối quan hệ hay việc làm trong ngày.

Chỉ khi nhìn nhận chính xác bản thân đang cảm thấy gì, lý do xuất phát từ đâu thì bạn mới biết được điều mình đang cần và cách đáp ứng điều đó. Ví dụ như khi có mất mát về người thân, công việc hay thay đổi lớn trong thói quen…, một người có thể thấy buồn bã hay tuyệt vọng. Họ có thể cần được khóc, được xoa dịu, được có người ở bên, hoặc đôi lúc là được ở một mình. Chỉ khi họ bước vào trong nỗi buồn của mình rồi thì họ mới có thể bước ra khỏi nó.

Việc tập yoga hay bơi lội là những hoạt động thể chất rất hữu ích cho việc giữ sức khỏe, củng cố năng lượng tích cực và tâm trạng trong ngày. Ngoài ra, để xoa dịu nỗi buồn thì một người có thể tự chăm sóc bản thân bằng cách làm những điều mình thích/giữ ăn ngủ ổn định, hoặc chia sẻ nỗi buồn với người mà mình tin tưởng và thấy thoải mái khi trò chuyện.

2. Ở bên những người “cùng tần số” để lan tỏa năng lượng tích cực

Hẳn bạn đã nghe đến câu nói “Bạn là trung bình của 5 người bạn thường gặp”. Bạn có thể áp dụng điều tương tự trong cuộc sống để duy trì năng lượng tích cực. Khi ở bên những người cùng tần số với mình, tức là những người có quan điểm sống phù hợp với hệ giá trị của bạn, bạn mới đúng là mình và không cần phải gượng ép.

3. Hiểu rõ giá trị bản thân và chấp nhận những điều mình đang làm tốt

Ở góc độ chuyên môn về tâm lý, việc hiểu rõ giá trị bản thân và chấp nhận những điều mình đang làm tốt hoặc cần thay đổi là rất quan trọng trong việc ổn định cảm xúc và hướng đến những hành động có ý nghĩa/ hiệu quả cho bản thân. Giống như việc bước vào một khu rừng với bản đồ trong tay, bạn sẽ biết mình nên đi về hướng nào thay vì đứng yên một chỗ vì lo sợ hoặc đi lạc trong đó. Ví dụ, khi bạn muốn mình là một người vợ/ chồng luôn yêu thương, hỗ trợ bạn đời của mình, những hành động của bạn sẽ đi theo hướng giá trị đó (thể hiện qua lời nói, cử chỉ, thái độ). Nếu có đôi lúc bạn thấy mình đang đi chệch hướng, bạn cũng có thể nhận ra và tìm cách quay trở lại.

Để rèn luyện khả năng hiểu bản thân về cảm xúc và giá trị, một người cần thường xuyên tự soi nhìn chính mình trong hiện tại. Thêm vào đó, việc tìm tòi, học hỏi, rèn luyện luôn cần được diễn ra. Chẳng hạn như dành thời gian chậm lại để xem mình đã và đang cảm thấy gì trong ngày hôm nay, mình có thấy khó chịu gì ngay lúc này không, mình cần gì, mình muốn làm gì. Đó có thể là thời điểm sáng vừa thức dậy, khi đang ở yên một chỗ hay tối trước khi đi ngủ. Nếu có thể ghi nhận lại những điều này vào đâu đó (quyển sổ, điện thoại, ghi âm… ), bạn sẽ nhận diện chúng xuống một cách rõ ràng hơn, và cũng có thể đối chiếu lại khi cần.

4. Linh hoạt thích nghi với hoàn cảnh là cách tái tạo năng lượng tích cực

Điều quan trọng giúp giữ tâm trí lạc quan cùng nguồn năng lượng tích cực là khả năng thích nghi với thay đổi trong hiện tại. Chính việc chấp nhận thay đổi và tìm ra những việc làm giúp đem lại hiệu quả và ý nghĩa cho cuộc sống là điều có thể giúp bạn ổn định tâm trí và sống vui khỏe hơn.

Do đó, để giữ cho thân-tâm-trí khỏe mạnh trong những bối cảnh khó khăn như dịch COVID, bạn có thể nhớ 5 chữ K sau:

• Khỏe: ăn, ngủ, sinh hoạt, rèn luyện thể chất ổn định.
  • Khoảng lặng cho bản thân: chú ý tới suy nghĩ/ cảm xúc ở hiện tại, làm điều mình thích, nghỉ ngơi.
  • Kết nối: chia sẻ, lắng nghe, quan tâm tới những người mình yêu quý.
  • Khả năng kiểm soát: biết điều gì mình có thể kiểm soát được, chấp nhận những điều nằm ngoài khả năng hay không phải trách nhiệm của mình.
  • Không gian thông tin lành mạnh: giảm bớt việc tiếp nhận thông tin gây căng thẳng không cần thiết, dành thời gian cho những điều hữu ích/đem lại niềm vui.

Trên đây chỉ là gợi ý nhỏ từ Admin, bạn có thể lựa chọn bất kỳ hoạt động nào khác khiến mình thấy thoải mái và đem lại nhiều năng lượng tích cực. Việc rèn cho mình một tinh thần tích cực và rắn rỏi cũng cần thiết như việc luyện tập thể thao mỗi ngày. Khi tinh thần trở nên lành mạnh, bạn sẽ tự tạo cho mình một “tấm khiên” để chống chọi với những khó khăn và biến động khó lường của cuộc sống.

Chúc bạn vui và nhiều năng lượng tích cực.

20
16k
2 Bình luận

2 bình luận

cuối năm áp lực cv quá thiệt là rất cần năng lượng tích cực

1 năm trước
Thích
Trả lời

Bạn đã tham gia Cộng đồng Hello Bacsi chưa? Click ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN để nhận vô vàn ưu đãi từ Cộng đồng nha bạn ơi!

1 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!