🔥 Bài đăng hot nhất

Mức độ ghen của chồng em có phải đã phát triển thành bệnh

Kính chào bác sỹ và mọi người.

Vợ chồng em nay đã gần 50 tuổi, khi còn trẻ chồng em cũng có ghen nhưng ở mức độ

thoáng qua kiểu như gia vị nhưng khoảng 3 - 4 năm về gần đây chúng em hay có

mẫu thuẫn thậm chí đã bàn đến chuyện ly hôn như thế nào, lý do là chồng em

thường xuyên ghen vô lý.

Gần đây tần xuất ghen xảy ra ngày càng nhiều hơn. Ví dụ 2 vợ chồng em cùng ngồi

trong 1 bàn ăn uống ở nhà chị gái em, em có giao tiếp xã hội và khen 1 người em

trai bạn của chị gái em vì người này thành công, về đường chồng em trách cứ mạt

xát em trên xe cả tiếng đồng hồ, em rút kinh nghiệm không khen ai khác giới

nữa.

Rồi trong 1 bữa tiệc có người em là nam giới đề nghị hát song ca cùng em mà lúc hát

em ngồi nép bên cạnh chồng em, người kia ngồi cách qua chồng em, vậy mà về nhà

cũng bị mạt xát. Em rút kinh nghiệm không hát song ca cùng nam giới nữa.

Bữa khác em hát karaoke đơn ca nhưng cũng không được mà phải ca cùng anh ấy, rồi có

bữa bạn bè chọc ghẹo vui là anh A cứ bữa tiệc nào có chị là về sớm ko biết vì

sao thế là tối hôm đó về cũng mạt sát em dẫn đến xuýt ly hôn...

Chồng em ghen vô lý kiểu như trên nhiều lắm. anh ấy luôn nói là em ko thương anh,

trong khi em rất thương và chung thủy với anh ấy, công việc của em làm việc tại

nhà suốt ngày và cơm nước cho con cái, ít khi đi ra ngoài, và đi đâu cũng rủ

anh ấy đi cùng, kể cả khi đi công việc, không bao giờ đi chơi riêng một mình, em cũng không xinh đẹp, luôn ăn mặc truyền thống kín đáo,

nhưng anh ấy vẫn nghi ngờ em có ngoại tình, có nhiều người thích, thường hay hỏi em kiểu nửa đùa nửa thật suốt.

Đỉnh điểm là hôm nay gia đại đình em qua thăm nhà sui gia tương lai của anh trai em.

Khi em ngồi ở chiếc ghế sa - lông dài cùng 2 người khác thì có một anh là vai chú họ của nhà trai ( em chưa

gặp lần nào ) lại ngồi gần và nói chuyện vun vén hạnh phúc cho hai cháu, chỉ

một lúc khoảng 10 phút thôi. Mà về nói em là sao ngồi gần thế , sao thấy ông ấy

đến mà không đứng lên đi chỗ khác, em cứ nói người này người kia dễ dãi mà

chính mình cũng.... Em đã giải thích mấy lần cũng không nghe.

Hành vi hôm nay làm cho em nghĩ chồng em đã bị chứng bệnh ghen hoang tưởng, chứ

người bình thường thì không thể nào tưởng tượng ra được điều gì trong hoản cảnh

hôm nay để về ghen và xúc phạm em, xếp em cùng với loại gái lẳng lơ dễ dãi như

vậy, nếu như gia đình sui gia nhà anh trai em biết được chồng em nghĩ như vậy, thì không biết sẽ ảnh hưởng đến mối quan hệ của 2 nhà như thế nào.

Xin bác sỹ và các bạn có kinh nghiệm cho em lời khuyên nên giải quyết tình trạng

này như thế nào, nếu cứ kéo dài như này

em sẽ bị bạo hành tinh thần lâu dài và

khó giữ được gia đình yên ấm, sợ có thể có những hậu quả đáng tiếc xảy ra, bởi

em không biết hành động như nào sẽ làm chồng em ghen để tránh được trước.

Em xin chân thành cảm ơn.

4
16k
8 Bình luận

8 bình luận

nên đưa chồng đi khám thử xem sao nhé, thử chia sẻ trải lòng thử xem vì nguyên nhân gì mà khiến chồng bạn phải ghen bạn như vậy thử xem ạ

4 tuần trước
Thích
Trả lời
1

Chắc chắn chồng em sẽ không bao giờ đi khám đâu ạ. Ảnh rất tự tin và cả tự ái cao, nhìn bề ngoài không ai biết anh ấy như vậy, nhìn rất tử tế và là con người có hiểu biết, kể cả tiếp xúc lâu cũng không phát hiện, kiểu với bên ngoài ảnh là người rất trọng nghĩa khinh tài. Em cảm giác anh thích ghen vô lý như vậy để em càng giải thích là rất thương anh ấy, hoặc càng phản ứng mạnh nổi điên lên thì mới càng thỏa mãn anh ấy, sau đó anh ấy sẽ dùng biện pháp chiến tranh lạnh cỡ 5-7 ngày . Từ hôm đó đến nay em không đi đâu ra ngoài nữa, thế nên chưa có dịp để anh ấy tái phát.

4 tuần trước
Thích
Trả lời

mấy người ghen đã sợ rồi, này còn là vừa ghen vùa hoang tưởng kiểu này em chịu luôn, mấy người như này rất đáng sợ luôn á

1 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Giống bạn trai cũ của em vậy, ghen đến độ em đi làm là đứng rình em ở ngoài bụi cây trước cửa chỗ làm á, để coi coi em có nói chuyện với ai khác giới hay cười với aii khummm =)))) Cái kết là thành nyc của em rùi ạ, nhưng mà nhớ lại vẫn sợ lắm chị ạ

1 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Mình cũng biết một người ghen đến mức hoang tưởng lúc nào cũng nghĩ vợ đang ngoại tình, rồi xem phim gì đó cũng nghĩ đó là vợ, sợ lắm. Mình nghĩ ghen thành bệnh luôn rồi

1 tháng trước
Thích
Trả lời
1

ng quen của mình ghen thành bệnh sợ luôn ấy

2 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Chào bạn,

Điều bạn đang trải qua là một vấn đề nghiêm trọng và cần được giải quyết một cách tỉ mỉ và nhạy cảm. Dưới đây là một số gợi ý để giúp bạn xử lý tình hình này:

1. Tìm hiểu nguyên nhân: Hãy cố gắng hiểu nguyên nhân gốc rễ của sự ghen tuông của chồng bạn. Có thể là do kinh nghiệm hoặc cảm xúc không an toàn từ quá khứ của anh ấy, hoặc do các vấn đề tâm lý hiện tại. Việc này có thể đòi hỏi sự tham gia của một chuyên gia tâm lý.
  2. Trò chuyện một cách mở cửa: Hãy tìm cơ hội để trò chuyện với chồng bạn một cách trung thực và mở cửa. Đừng chỉ đề cập đến hành vi cụ thể, mà còn đề cập đến cảm xúc và suy nghĩ của bạn đối với tình hình này.
  3. Tìm kiếm sự hỗ trợ: Nếu cảm thấy khó khăn trong việc giải quyết tình hình này một mình, hãy tìm kiếm sự hỗ trợ từ bạn bè, gia đình hoặc các chuyên gia tâm lý. Họ có thể cung cấp góc nhìn bên ngoài và lời khuyên hữu ích.
  4. Hỏi ý kiến chuyên gia: Nếu ghen tuông của chồng bạn trở nên quá nặng nề và ảnh hưởng đến cuộc sống gia đình, hãy xem xét việc tham khảo ý kiến từ các chuyên gia tâm lý hoặc hôn nhân để tìm giải pháp phù hợp.
  5. Thực hiện biện pháp bảo vệ bản thân: Nếu ghen tuông của chồng bạn dẫn đến hành vi bạo lực hoặc đe dọa đến sức khỏe tinh thần của bạn, hãy cân nhắc đến việc tìm sự bảo vệ và hỗ trợ từ các tổ chức chuyên về vấn đề này.

Nhớ rằng việc giải quyết một vấn đề như vậy có thể đòi hỏi thời gian và cố gắng từ cả hai bên. Quan trọng nhất là giữ gìn sức khỏe tinh thần của bạn trong quá trình này. Chúc bạn may mắn và hy vọng tình hình sẽ được cải thiện.

2 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng ghen của chồng bạn có thể là một vấn đề nghiêm trọng và cần được giải quyết. Tuy nhiên, như một trợ lý ảo, tôi không phải là bác sĩ và không thể chẩn đoán hoặc cung cấp lời khuyên y tế chính xác. Tình trạng ghen có thể có nhiều nguyên nhân khác nhau, bao gồm vấn đề tâm lý, tự tin thấp, hoặc sự thiếu tin tưởng trong mối quan hệ. Để giải quyết tình trạng này, tôi khuyên bạn nên tìm kiếm sự tư vấn từ một chuyên gia tâm lý hoặc bác sĩ chuyên khoa tâm lý. Họ có thể giúp bạn và chồng bạn hiểu rõ hơn về nguyên nhân và cung cấp các phương pháp giải quyết hiệu quả. Ngoài ra, việc tham gia vào các khóa học hoặc nhóm hỗ trợ cũng có thể hữu ích để bạn và chồng bạn có thể chia sẻ và học hỏi từ những người khác trong cùng tình huống. Hãy nhớ rằng việc giải quyết tình trạng ghen yêu cầu sự kiên nhẫn, sự hiểu biết và sự hỗ trợ từ cả hai bên. Hãy cố gắng duy trì một cuộc trò chuyện mở và chân thành với chồng bạn để tìm ra giải pháp tốt nhất cho cả hai. Chúc bạn và gia đình có thể vượt qua khó khăn này và tìm được sự hài lòng và hạnh phúc.
2 tháng trước
Thích
Phản hồi
1
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!