🔥 Bài đăng hot nhất

Mất ngủ

Chào bs, cháu năm nay 18t vừa thi THPTQG xong vào hè thì cháu bắt đầu nghiện điện thoại có khi thức đến sáng để lướt mxh,... mới đi ngủ và thức giấc lúc trưa chiều, thói quen đó của cháu đã kéo dài được hơn 1 tháng và cháu tự nhận thức được mức quan trọng của vấn đề nên cháu đã thức đến sáng để tối đi ngủ sớm nhưng cứ như vậy cứ 2 ngày là cháu có 1 ngày thức trắng cả đêm và 1 ngày ngủ như bình thường, thời gian ngủ trong 2 ngày của cháu chưa đầy 8 tiếng bây giờ cháu đã hình thành thêm một thói quen ngủ kì cục như vậy và không thể khắc phục được. Mong bs giúp và tư vấn cho cháu vì sắp vào học kì mới nên cháu thật sự cần điều chỉnh lại giấc ngủ của bản thân. Cháu chân thành cảm ơn bs và mn.

2
19k
5 Bình luận

5 bình luận

Dành riêng cho thành viên cộng đồng: Hỏi đáp trực tiếp với bác sĩ tâm lý chỉ có tại đây 👉 https://hellobacsi.com/community/suc-khoe-tinh-than/hoi-dap-truc-tiep-bac-si-tam-ly-tu-van-suc-khoe-tinh-than-tuoi-teen/

10 tháng trước
Thích
Trả lời

em rủ bạn đi chơi, hay đi tập thể dục sẽ có động lực dẹp đt và vận động hơn nhé

10 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Mình chia sẻ kinh nghiệm cá nhân nhé: B cứ dùng cái cách ngủ sớm và ngủ đúng giờ đi, cố lên, trước bố mình cũng mất ngủ kinh khủng lắm mà dần dần điều chỉnh ngủ sớm là nó ổn thôi. Còn nếu mà thực sự đường cùng rồi ấy thì mình giới thiệu b tra trên yt: Giấc Ngủ Bồng Bềnh | Miseria | Subliminal.(Chống chỉ định đường cùng hãy nghe, còn không nghe lời khuyên quá lạm dụng thì t không chịu trách nghiệm)

10 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Hạn chế sủ dụng đt, nhất là vào buổi tối. Hẹn giờ đi ngủ, không buồn ngủ cũng nên lên giường nằm và không mang điện thoại vào phòng ngủ, vì khi không ngủ được sẽ dễ xem đt

10 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Rất tiếc vì tình trạng mất ngủ mà bạn đang gặp phải. Thói quen sử dụng điện thoại quá mức và thức đến sáng có thể gây ảnh hưởng đến giấc ngủ của bạn. Đây là một vấn đề phổ biến trong thời đại công nghệ hiện nay. Để khắc phục tình trạng mất ngủ và điều chỉnh lại giấc ngủ của bạn, dưới đây là một số gợi ý: 1. Thiết lập thời gian ngủ cố định: Hãy đặt một thời gian cụ thể để đi ngủ và thức dậy hàng ngày. Cố gắng tuân thủ thời gian này ngay cả vào cuối tuần. 2. Hạn chế sử dụng điện thoại trước khi đi ngủ: Trước khi đi ngủ ít nhất 1 giờ, hãy tắt điện thoại và tránh sử dụng các thiết bị điện tử khác. Ánh sáng xanh từ màn hình điện thoại có thể ảnh hưởng đến quá trình ngủ. 3. Tạo môi trường ngủ thoải mái: Đảm bảo rằng phòng ngủ của bạn yên tĩnh, mát mẻ và thoáng đãng. Sử dụng đèn yếu hoặc rèm cửa để tạo không gian tối và thuận lợi cho giấc ngủ. 4. Thực hiện thói quen thư giãn trước khi đi ngủ: Trước khi đi ngủ, hãy thực hiện các hoạt động thư giãn như đọc sách, nghe nhạc nhẹ, tắm nước ấm hoặc thực hiện các bài tập thở sâu để giúp thư giãn tâm trí và cơ thể. 5. Hạn chế việc thức đến sáng: Cố gắng điều chỉnh thời gian thức dậy và thời gian đi ngủ sao cho hợp lý. Nếu bạn thức đến sáng, hãy cố gắng không ngủ vào ban ngày để cơ thể cảm thấy mệt và giấc ngủ vào buổi tối sẽ dễ dàng hơn. 6. Tập thể dục đều đặn: Tập thể dục có thể giúp cải thiện chất lượng giấc ngủ. Hãy tìm một hoạt động thể thao mà bạn thích và thực hiện ít nhất 30 phút mỗi ngày. Ngoài ra, nếu tình trạng mất ngủ của bạn vẫn tiếp tục kéo dài và gây ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày, tôi khuyên bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên khoa để được tư vấn và điều trị phù hợp. Chúc bạn sớm khắc phục được tình trạng mất ngủ và có giấc ngủ ngon lành. Nếu còn thắc mắc gì khác, hãy để lại cho tôi biết.
10 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!