🔥 Bài đăng hot nhất

Làm sao để kiểm soát hành vi lúc tức giận

Mình là 1 người bị cảm xúc chi phối hành vi. Lúc tức giận, buồn bực mình thường sẽ cáu gắt, mắng chửi những người là nguồn cơn của sự tức giận của mình. Để rồi sau khi cơn giận qua đi mình sẽ cảm thấy rất hối hận về các hành vi đã làm. Phải làm sao để kiểm soát hành vi của mình đây ạ. Mình biết là rất khó nhưng sẽ cố gắng từng chút một.

1
16k
2 Bình luận

2 bình luận

mình cũng muốn kiểm soát cơn tức giật, hay quát con quá hichic

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Để kiểm soát hành vi khi tức giận, bạn có thể thử áp dụng các phương pháp sau: 1. Nhận biết cảm xúc: Đầu tiên, hãy học cách nhận biết và hiểu rõ cảm xúc của mình khi tức giận. Điều này giúp bạn có thể kiểm soát và xử lý tốt hơn. 2. Học cách thở sâu: Khi cảm thấy tức giận, hãy tập trung vào việc thở sâu và chậm. Điều này giúp làm dịu cảm xúc và giúp bạn bình tĩnh hơn. 3. Tìm phương pháp giải tỏa cảm xúc: Thay vì trực tiếp thể hiện cơn giận bằng cách mắng chửi người khác, hãy tìm các phương pháp giải tỏa cảm xúc khác như viết nhật ký, tập thể dục, hoặc thực hành yoga. 4. Học cách giao tiếp hiệu quả: Thay vì mắng chửi, hãy học cách giao tiếp một cách lịch sự và kiểm soát. Thể hiện cảm xúc của mình một cách rõ ràng và không gây tổn thương cho người khác. 5. Tìm sự hỗ trợ: Nếu cảm thấy khó kiểm soát cảm xúc tức giận, hãy tìm sự hỗ trợ từ người thân, bạn bè hoặc chuyên gia tâm lý để được tư vấn và hỗ trợ. Nhớ rằng, việc kiểm soát cảm xúc và hành vi không dễ dàng nhưng nếu bạn cố gắng từng bước một, bạn sẽ có thể thay đổi và cải thiện được tình hình. Chúc bạn may mắn và thành công trong việc kiểm soát cảm xúc của mình!Bạn còn có thắc mắc gì nữa không?
1 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!