🔥 Bài đăng hot nhất

Hội chứng sợ rắn

Mình từ nhỏ đã bị sợ rắn. Không phải chỉ sợ khi nhìn thấy ngoài đời mà cả khi xem qua ảnh cũng cảm thấy tim đập nhanh, hồi hộp và lo sợ. Có phải mình bị hội chứng sợ rắn không ạ. Và làm cách nào để có thể cải thiện được ạ?

5
16k
4 Bình luận

4 bình luận

trong các con vật, mình sợ nhất là rắn

2 năm trước
Thích
Trả lời

mình cũng sợ rắn mà, rắn mà sao không sợ được, mình cứ thấy nó loằn ngoằn trơn trơn là mình khiếp rồi, cả rắn nước mà mình cũng sợ luôn.

2 năm trước
Thích
Trả lời

Mình nghĩ bạn đã mắc phải hội chứng sợ rắn rồi ạ. Nếu việc đó ảnh hưởng nhiều đến cuộc sống thường ngày của bạn thì nên đi gặp bác sĩ tâm lý. Để tìm ra hướng điều trị thích hợp nè

2 năm trước
Thích
Trả lời

Nếu bạn nhiễm hội chứng sợ rắn ở mức độ nhẹ, bạn chỉ cảm thấy hoảng hốt khi thấy những con rắn lớn hoặc rắn độc. Nhưng nếu nhiễm hội chứng ở mức nặng, bạn có thể sợ cả rắn không độc và rắn nhỏ.

Chẩn đoán hội chứng sợ rắn có thể là việc khó, bởi các triệu chứng khá đa dạng. Nếu bạn nhiễm hội chứng sợ rắn ở mức độ nhẹ, bạn chỉ cảm thấy hoảng hốt khi thấy những con rắn lớn hoặc rắn độc. Nhưng nếu nhiễm hội chứng ở mức nặng, bạn có thể sợ cả những con rắn không độc và rắn nhỏ. Thậm chí nhiều người còn không dám nhìn hình ảnh rắn trên ảnh hoặc tivi.

Cảm giác sợ hãi hay bất an khi gặp động vật mà bạn hiếm khi thấy là điều hết sức bình thường. Ngoài ra chúng ta còn nghe nhiều chuyện hoang đường về rắn. Nếu chưa từng chạm vào một con rắn, có thể bạn sẽ nghĩ rằng chúng sở hữu làn da nhầy nhớt, hoặc một con trăn có thể nghiền nát bạn. Những nỗi sợ hãi như thế khá phổ biến và chúng ta có thể xua đuổi chúng bằng cách tích lũy thêm kinh nghiệm cá nhân về rắn. Tuy nhiên, những triệu chứng được liệt kê ở trên không tương xứng với cảm giác sợ hãi thông thường và nó cho thấy nỗi ám ảnh thực sự. Chỉ những chuyên gia về sức khỏe thần kinh mới có khả năng xua đuổi nỗi sợ rắn.

2 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!