🔥 Bài đăng hot nhất

hỏi bs

em mới phát hiện chân em có sọc ở ngón áp út nhưng ấn vào mới thấy rõ không biết bị sao không ạ

Cảnh báo: Hình ảnh sau đây có thể gây khó chịu cho một số người xem. Bạn nên cân nhắc trước khi xem.
hỏi bshỏi bs
hỏi bshỏi bs
1
16k
2 Bình luận

2 bình luận

Chào em,

Một vệt sọc trên móng chân có thể do nhiều nguyên nhân khác nhau. Dưới đây là một số nguyên nhân phổ biến:

1. Chấn thương móng: Một chấn thương nhỏ có thể gây ra sọc trên móng. Nếu em từng va đập điều này có thể giải thích cho hiện tượng này.
  2. Thiếu dinh dưỡng: Một số thiếu hụt dinh dưỡng, chẳng hạn như thiếu kẽm hoặc sắt, có thể gây ra các sọc trên móng.
  3. Bệnh lý móng: Một số bệnh lý như bệnh vẩy nến, eczema, hoặc nấm móng có thể gây ra các sọc hoặc thay đổi màu sắc của móng.
  4. Melanonychia: Đây là tình trạng có vệt đen hoặc nâu trên móng do sự tích tụ melanin, có thể do nguyên nhân lành tính hoặc nghiêm trọng hơn như ung thư da (melanoma).
  5. Các bệnh nội khoa: Một số bệnh nội khoa như bệnh tim, bệnh gan, hoặc bệnh thận cũng có thể ảnh hưởng đến móng tay và gây ra các sọc hoặc thay đổi màu sắc.

Nếu vệt sọc này xuất hiện đột ngột, thay đổi kích thước hoặc màu sắc, hoặc nếu em có bất kỳ triệu chứng nào khác đi kèm (như đau, sưng, hoặc thay đổi màu da quanh móng), em nên thăm khám bác sĩ để được kiểm tra và chẩn đoán chính xác.

Trong khi chờ đợi, em nên:

• Tránh va đập hoặc tổn thương thêm cho móng.
  • Bổ sung dinh dưỡng đầy đủ, bao gồm các vitamin và khoáng chất cần thiết cho sức khỏe móng.
  • Giữ vệ sinh móng chân sạch sẽ và khô ráo.

Tốt nhất, em nên gặp bác sĩ da liễu hoặc bác sĩ chuyên khoa để được tư vấn và điều trị kịp thời.

5 ngày trước
Thích
Trả lời

này như dập móng ý ạ, chắc không sao đâu ạ

1 tuần trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!