🔥 Bài đăng hot nhất

Hình như em bị ocd nhưng em không biết giải quyết sao

Em bị ocd với quần áo mình mặc hàng ngày, nếu em không mặc áo đó, quần đó, dùng đồ dùng đó thì lúc đi học đi làm sẽ bị thầy cô, sếp hay ai đó mắng, nhưng đến một thời điểm bộ đó sẽ hết tác dụng và em lại phải mua những bộ mới, nếu càng mặc lại những bộ kia kết quả sẽ càng tồi tệ, kết quả học tập và làm việc cũng sẽ sa sút đi, bằng một cách nào đó, em cảm thấy như vậy khá tốn chi phí và khá mệt cho em vì một bộ chỉ mặc 1 2 tháng là sẽ hết tác dụng, em càng mặc sẽ càng thấy tồi tệ hơn. Em chưa tìm thấy bài viết nào viết về vấn đề này, nhưng nếu có cách thoát khỏi thì bác sĩ tư vấn giúp em với ạ. Em cảm ơn bác sĩ nhiều lắm ạ!

1
16k
3 Bình luận

3 bình luận

Vấn đề của bạn khá là rắc rối, lời khuyên cho bạn là nên gặp chuyên gia tâm lí, bạn tìm hiểu các chuyên gia tâm lí nơi bạn sống để dễ hơn khi điều trị. Hoặc là đến chuyên khoa thần kinh để được tham vấn nhé.

1 tháng trước
Thích
Trả lời

có thể do em quá để tâm thôi, hoặc do tâm lý. Em cứ thoải mái lên em ơi

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Dường như bạn đang trải qua các triệu chứng của rối loạn ám ảnh cưỡng chế (OCD) liên quan đến việc mặc quần áo và sự lo lắng về việc bị mắng khi không mặc những bộ đó. Để giải quyết vấn đề này, bạn có thể tham khảo một số phương pháp sau: 1. Tìm hiểu về OCD: Để hiểu rõ hơn về rối loạn này, bạn nên tìm hiểu thông tin từ các nguồn đáng tin cậy hoặc tham khảo ý kiến của chuyên gia tâm lý. 2. Tìm kiếm sự hỗ trợ chuyên nghiệp: Điều quan trọng là bạn nên thăm khám và tư vấn với một chuyên gia tâm lý hoặc bác sĩ chuyên khoa để được đánh giá và điều trị phù hợp. 3. Thực hành kỹ thuật giảm căng thẳng: Các kỹ thuật như thiền, yoga, hơi thở sâu có thể giúp giảm căng thẳng và lo lắng. 4. Thay đổi cách suy nghĩ: Học cách nhận biết và thay đổi những suy nghĩ tiêu cực, lo lắng thành suy nghĩ tích cực và bình tĩnh hơn. 5. Hỗ trợ từ gia đình và bạn bè: Hãy chia sẻ vấn đề của bạn với người thân hoặc bạn bè tin cậy để nhận được sự động viên và hỗ trợ. Nhớ rằng, việc tìm kiếm sự giúp đỡ chuyên nghiệp là quan trọng để giải quyết vấn đề của bạn. Chúc bạn sớm vượt qua khó khăn và tìm được giải pháp phù hợp. Nếu cần thêm thông tin hoặc hỗ trợ, đừng ngần ngại thảo luận với chuyên gia tâm lý. Chúc bạn may mắn và hãy chăm sóc bản thân mình!
1 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!