🔥 Bài đăng hot nhất

Hay nhớ những chuyện trong quá khứ

Chào bác sĩ. Dạo gần đây e hay cáo gắt, hay không giữ được bình tĩnh khi có vấn đề mâu thuẫn dù lớn hay nhỏ ( lúc trước e luôn là người vui vẻ, nghĩ thoáng, sống bao dung). Em hay nhớ về những chuyện trong quá khứ, cỡ 5 năm, 10 năm, những chuyện rất lâu, mà ngày nào cũng vậy, kiểu tự nhiên cái nghĩ tới. Có phải do sau sinh em bị stress hay do e có vấn đề gì không ạ?

0
16k
2 Bình luận

2 bình luận

Chào bạn! Việc nhớ về những chuyện trong quá khứ một cách tự nhiên và liên tục có thể là một dấu hiệu của nhiều vấn đề khác nhau. Tuy nhiên, không thể chắc chắn rằng đây là do sau sinh hay không, vì có nhiều yếu tố có thể góp phần vào tình trạng của bạn.

Việc cảm thấy cáu kỉnh, mất bình tĩnh và thay đổi từ tính cách trước đây của bạn có thể do căng thẳng, áp lực từ cuộc sống hàng ngày, hoặc có thể là do sự thay đổi về hormone sau khi sinh con.

Ngoài ra, việc nhớ về những sự kiện trong quá khứ một cách tự nhiên cũng có thể liên quan đến cách não bộ xử lý thông tin và đáp ứng với căng thẳng. Nếu những suy nghĩ về quá khứ gây ra lo lắng hoặc ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày của bạn, có thể đây là dấu hiệu của một vấn đề tâm lý.

Để xác định rõ hơn về nguyên nhân và cách giải quyết tình trạng của bạn, nên tham khảo ý kiến của chuyên gia tâm lý hoặc bác sĩ. Họ có thể tư vấn và giúp bạn xác định liệu vấn đề của bạn có liên quan đến hormone sau sinh, căng thẳng tâm lý hay một vấn đề khác, từ đó đưa ra các giải pháp phù hợp. Bạn cũng có thể thực hiện những phương pháp giảm căng thẳng như thiền, yoga, hoặc tìm kiếm sự hỗ trợ từ người thân, bạn bè để giảm bớt áp lực hàng ngày.

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng bạn mô tả có thể là do nhiều nguyên nhân khác nhau. Tuy nhiên, không có đủ thông tin để đưa ra một chẩn đoán chính xác. Để hiểu rõ hơn về tình trạng của bạn, bạn nên tham khảo ý kiến của một bác sĩ chuyên khoa tâm lý hoặc tư vấn tâm lý. Họ sẽ có thể đánh giá tình trạng của bạn và đưa ra các giải pháp phù hợp.
4 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!