🔥 Bài đăng hot nhất

Giả vờ mang lại lợi ích gì?

Chào mọi người, bây giờ em mới nhận ra mình chưa hề thân thiện, dễ dãi, chấp nhận, cởi mở, luôn cười vui vẻ như mình nghĩ. Em đã nhận ra điều này từ khoảnh khắc mà em đang gặp phải khó khăn nhất: việc bạn em nhờ mình làm bài tập, cho mượn xem bài tập, nhờ mình làm này làm kia, cuối cùng họ nói xấu sau lưng em, phản bội em nhưng em vẫn vui vẻ tha thứ ngay khi họ chủ động làm lành với em, vài ngày sau họ vẫn tiếp tục điều đó và em vẫn cứ tiếp tục tha thứ hoặc em hay cứ để họ được quyền điều khiển em như một con rối theo ý muốn của họ. Ngay cả gia đình em, em tự hỏi liệu giả đình em có hiểu em đang bị trầm mặt hay không khi mà họ vẫn cứ ép em làm những điều mà em không dám làm (ví dụ như phải lên tiếng khi ai đó xúc phạm mình như em lại sợ hãi, hèn nhát không dám bật lại người bắt nạt em...) nhưng cuối cùng em vẫn vui vẻ chấp nhận để gia đình hài lòng và cảm thấy vẻ vang khi trong mắt họ em là người ngoan ngoãn và hướng ngoại. Thậm chí là em còn đang giả vờ rộng lượng với tất cả mọi người cho dù là em chẳng biết tới họ như thế nào, có tốt với mình không? Em đang bị hèn nhát quá mức hay là vì quá dễ dãi? Giả vờ tốt bụng và ngoan trong mắt người khác em đã nhận ra một điều: phải thoát ra thôi vì em cũng muốn được yêu bản thân, làm những gì mình thích. Cuối cùng bây giờ em lại bị mắc kẹt và cố thoát ra khỏi cái bọc thân thiện vì em chưa bao giờ muốn trở thành một con người như thế, em muốn được là chính mình. Hãy chỉ em cách để thoát khỏi nó ạ. Em cảm ơn rất nhiều.

10
19k
11 Bình luận

11 bình luận

Ai chơi đẹp với mình thì mình chơi lại đẹp, còn không thì thôi bạn ạ, việc gì không thích nên dừng ở mức xã giao thôi

5 tháng trước
Thích
Trả lời
2

Sống đúng với bản thân cho nhẹ nhàng

5 tháng trước
Thích
Trả lời
2

Sống mà giả vờ thì mệt mỏi lắm, không ai giả vờ suốt được, nên hãy thẳng thắn sông đúng với mong muốn của m đi bạn

6 tháng trước
Thích
Trả lời
2

Bạn cần có chính kiến riêng của bản thân, chỉ làm những việc, đáp ứng yêu cầu của người khác khi bạn vui vẻ với điều đó nhé

6 tháng trước
Thích
Trả lời
3
@Trương Yến

hay này!mình sẽ áp dụng.

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Nên tìm ai đó thật tin tưởng tâm sự, bạn xứng đáng được yêu thương, và hãy tự yêu bản thân mình hơn

6 tháng trước
Thích
Trả lời
2

Trước tiên, mình nghĩ bạn nên chơi với những người bạn thật sự hiểu bạn, tôn trọng và chân thành. Còn bạn muốn thoát ra khỏi cái bọc thân thiện thì mình nghĩ sống thân thiện, bao dung cũng tốt mà chỉ cần mình thấy thoải mái, sống đúng với con người mình là được.

6 tháng trước
Thích
Trả lời
2

Nhiều lúc biết người ta nói dối, lừa gạt mình, nhưng mình vẫn giả vờ không biết. Và lặng lẽ rời xa họ. Đó cũng là cách tự mình bảo vệ mình

6 tháng trước
Thích
Trả lời
2

Học cách yêu bản thân mình 1 xíu, ai tốt vs mình thì mình tốt lại, ai không tốt thì mình tránh xa ra

6 tháng trước
Thích
Trả lời
2

Giả vờ như thế mệt lắm đó bạn ơi

6 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng mà bạn đang gặp phải có thể là do bạn đã quá dễ dãi và không đặt ra giới hạn cho người khác. Đôi khi, việc giả vờ rộng lượng và ngoan trong mắt người khác có thể khiến bạn cảm thấy không được yêu thương và không thể là chính mình. Để thoát khỏi tình trạng này, bạn có thể thực hiện các bước sau: 1. Tự nhận ra giá trị bản thân: Hãy tin tưởng vào giá trị của bản thân và biết rằng bạn xứng đáng được yêu thương và tôn trọng. Hãy nhớ rằng bạn không cần phải làm hài lòng người khác để được chấp nhận. 2. Đặt giới hạn và biểu đạt ý kiến: Hãy học cách đặt giới hạn và biểu đạt ý kiến của mình một cách rõ ràng và tự tin. Nếu bạn không đồng ý với điều gì đó hoặc cảm thấy không thoải mái, hãy nói ra và không sợ bị phản đối. 3. Tìm hiểu về bản thân: Hãy dành thời gian để tìm hiểu về bản thân, những sở thích, giá trị và mục tiêu của mình. Điều này sẽ giúp bạn xác định được những gì bạn thực sự muốn và làm những điều mà bạn thích. 4. Xây dựng mối quan hệ lành mạnh: Hãy tìm kiếm và xây dựng mối quan hệ với những người có cùng giá trị và sẵn lòng chấp nhận bạn như bạn là. Hãy tìm những người bạn thật sự có thể tin tưởng và chia sẻ những suy nghĩ, cảm xúc của mình mà không sợ bị phản bội. 5. Tìm sự hỗ trợ: Nếu bạn cảm thấy khó khăn trong việc thoát khỏi tình trạng này, hãy tìm sự hỗ trợ từ gia đình, bạn bè hoặc tìm đến các chuyên gia tâm lý để được tư vấn và hỗ trợ. Nhớ rằng, việc thoát khỏi tình trạng này là một quá trình và cần thời gian. Hãy kiên nhẫn và nhớ rằng bạn xứng đáng được yêu thương và là chính mình. Chúc bạn thành công và tìm được sự tự do và hạnh phúc trong cuộc sống của mình.
6 tháng trước
Thích
Phản hồi
3
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!