🔥 Bài đăng hot nhất

Điều gì khiến sự im lặng đến đáng sợ?

Chào mọi người, em đang gặp một vấn đề rắc rối, em đã đi xin việc làm tại một quán coffee, nhưng không may, em đã gặp phải tình huống khá bất ngờ khi mà người phỏng vấn là các anh chị đồng nghiệp vì chủ quán giao cho họ quản lí quán đến nhân sự, cũng như là tài chính. Họ bảo em phải chịu vất vả như là dọn dẹp, rửa ly, phục vụ trong 3 tầng, họ hỏi em về vấn đề học hành... Và em vẫn trả lời nhưng đặc biệt hơn, họ đã hỏi về 1 người bạn cũ của em, họ hỏi em đánh giá như thế nào về bạn cũ đó. Em nói họ rằng cô ấy trầm tính, hướng nội theo cách nhìn của em vì em không tiếp xúc nhiều với người bạn cũ đó. Sau đó họ bảo người bạn đó ghê gớm lắm vì nhiều lí do sau đó chia sẻ với em về việc họ đã sa thải cô ấy, họ bảo rằng lúc phỏng vấn cô ấy cũng giống như em, ít nói, trầm trầm. Một dự cảm không lành đến với em, họ đã gọi bà chủ nói chuyện về việc sẽ thu nhận em nhưng bà chủ định nói gì đó thì họ ngăn cản và nói rằng có con bé ở đây, em không ngờ hơn là bà chủ nói rằng "tao định nói xấu cơn bé đó mà nó ở đây rồi à". Em bật ngửa khi mà những người đó chưa tiếp xúc với em mà đã đánh giá em không ra gì, em sợ hãi, run cần cập và chỉ biết câm nín cười trừ cho qua chuyện. Họ còn thậm chí phớt lờ, không nhìn thẳng vào em, trông có vẻ họ không thích thu nhận em. Họ hỏi và em trả lời nhưng họ lại hay ngắt lời nói của em khiến em ngượng ngùng. Em bắt đầu lo lắng về việc có nên đi làm không, thì họ lại gọi bạn em và hỏi ý kiến của bạn em về em như thế nào vì bạn em cũng làm ở quán đấy cùng với người bạn cũ kia. Bạn em nói rằng em ghê lắm nhưng vẫn muốn nhận em, họ lại nhìn em với mắt rằng bạn em nói em ghê gớm kìa! Cuối cùng phỏng vấn cũng kết thúc và sau đó em khóc rất nhiều vì tủi thân, em cũng có tâm sự với một người bạn về chuyện này, người bạn đó cũng khuyên em nên chọn công việc khác, nhưng hình như em đã nói gì đó, có thể là em nói rằng bạn làm trong quán đó rất lanh nên anh chị đồng nghiệp thương, sau đó người bạn lại nói với em "chắc bạn không lanh" khiến em tổn thương, em có giải thích là chỉ tường thuật lại lời họ nói chứ không có ý đánh giá ai mà người bạn đó chỉ thả icon cảm xúc buồn và chẳng nói gì với em. Trong một ngày đẹp như thế, em lại gặp phải tình huống trớ trêu này, có phải là em đang quá nhạy cảm hay không ạ, em phải làm sao với các trường hợp này đây ạ. Liệu em chia sẻ những điều trên là sai hay sao ạ? Em có nên chấm dứt với họ không ạ?

1
19k
3 Bình luận

3 bình luận

Có rất nhiều quán cần người mà, nơi có trải nghiệm ko vui hãy bỏ qua bạn ạ.

4 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Chào bạn,

Đầu tiên, tôi muốn nói rằng không có gì sai khi bạn chia sẻ về cảm xúc và trải nghiệm của mình. Mỗi người đều có quyền bày tỏ cảm xúc và nhận xét về tình huống mình gặp phải.

Từ những gì bạn mô tả, có vẻ như bạn đã trải qua một trải nghiệm khá không dễ chịu và tổn thương. Việc người ta đánh giá bạn mà không tiếp xúc trực tiếp và dựa vào lời của người khác có thể tạo ra những cảm xúc không dễ chịu. Sự im lặng và phớt lờ của họ cũng làm tăng thêm sự tổn thương và lo lắng của bạn.

Tuy nhiên, trong một số tình huống, việc giữ im lặng và không phản ứng có thể là cách tốt nhất để tránh tăng thêm xích mích hoặc xung đột không cần thiết. Đôi khi, việc chấp nhận rằng không thể thay đổi suy nghĩ hoặc hành động của người khác cũng giúp bạn giảm bớt sự tổn thương và tiêu hóa tình huống một cách tích cực.

Nếu bạn cảm thấy không thoải mái hoặc không hạnh phúc với môi trường làm việc và cảm thấy bị tổn thương, bạn có thể xem xét việc tìm kiếm một công việc mới hoặc môi trường làm việc tích cực hơn. Đừng ngần ngại tìm kiếm sự hỗ trợ từ người thân yêu hoặc các chuyên gia tâm lý nếu bạn cảm thấy cần thiết.

Cuối cùng, không có gì sai khi bạn chia sẻ trải nghiệm của mình, và việc hiểu rõ cảm xúc của mình cũng là bước quan trọng trong việc xử lý và vượt qua những tình huống khó khăn. Hãy luôn tự quý trọng và tôn trọng bản thân mình.

4 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi.

Xin lỗi, bạn có thể vui lòng cung cấp thêm thông tin hoặc giải thích rõ hơn về câu hỏi của mình được không? Tôi sẽ cố gắng trả lời một cách chi tiết nhất có thể sau khi hiểu rõ hơn câu hỏi của bạn.

Cám ơn bạn.

4 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!