🔥 Bài đăng hot nhất

Da liễu

Cháu năm nay 17 tuổi và thấy vùng quanh ngón chân có nốt màu đen như vậy. Nó tồn tại hơn 5 tháng rồi ạ.

Cảnh báo: Hình ảnh sau đây có thể gây khó chịu cho một số người xem. Bạn nên cân nhắc trước khi xem.
Da liễuDa liễu
1
16k
2 Bình luận

2 bình luận

Chào bạn,

Nốt màu đen ở vùng da gần móng chân tồn tại hơn 5 tháng có thể do nhiều nguyên nhân khác nhau, bao gồm:

1. Melanonychia: Tình trạng này gây ra do sự tích tụ melanin (sắc tố da) trong móng. Melanonychia có thể lành tính hoặc do nguyên nhân nghiêm trọng hơn như ung thư da (melanoma).
  2. Hematoma: Một chấn thương nhỏ hoặc va đập có thể gây ra tụ máu dưới móng, tạo ra một đốm đen hoặc tím.
  3. Nấm móng: Nấm có thể gây thay đổi màu sắc của móng và da xung quanh, bao gồm cả các nốt màu đen.
  4. Nevus: Một nốt ruồi hoặc đốm sắc tố có thể xuất hiện ở vùng da gần móng.
  5. Ung thư da (Melanoma): Đây là tình trạng nghiêm trọng nhất cần được loại trừ. Melanoma có thể xuất hiện dưới dạng một nốt đen hoặc nâu, và nếu không được điều trị kịp thời, có thể nguy hiểm.

Bạn nên đi khám bác sĩ da liễu: Đây là bước quan trọng nhất. Bác sĩ có thể kiểm tra nốt màu đen, hỏi thêm về lịch sử sức khỏe và có thể yêu cầu làm sinh thiết nếu cần để xác định nguyên nhân chính xác.

1. Không cố gắng tự điều trị: Không tự ý dùng thuốc hoặc các biện pháp điều trị tại nhà mà không có sự hướng dẫn của bác sĩ.
  2. Theo dõi các thay đổi: Nếu nốt đen thay đổi kích thước, hình dạng, màu sắc hoặc bắt đầu gây đau, cháu nên thông báo ngay cho bác sĩ.

Nếu bạn vẫn lo lắng bạn nên đến gặp bác sĩ da liễu sớm nhất có thể để được tư vấn và kiểm tra chính xác tình trạng của mình. Việc phát hiện và điều trị kịp thời là rất quan trọng, đặc biệt nếu nguyên nhân là nghiêm trọng.

Chúc bạn mạnh khỏe

6 ngày trước
Thích
Trả lời

Này giống như em bị dập thịt nên chỗ đó bị đen ý, không có đau đớn gì thì không phải lo đâu em ạ

1 tuần trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!