🔥 Bài đăng hot nhất

Chẳng hề muốn đến lớp chịu đựng của sự bao lực học đường.

Chào mọi người,

Hôm nay mình muốn chia sẻ vài câu chuyện của mình. Bắt đầu là năm mình học lớp 11, ( bạn A thấy được đoạn tin nhắn k tốt của mình với bạn mình nói về A) A đọc và chụp lại được xong r chúng mình cùng 3 mặt 1 lời với nhau. Mình bị yếu thế và từ đó A lấn lướt mình hoài. Kiếm chuyện với mình, bắt nạt, xỉa xói mình với kéo theo nhiều bạn bè k chơi với mình và xỉa xói mình. Dần dần cả lớp chẳng ai muốn chơi với mình. Lâu lâu mình đi học về, trong balo của mình hay có rác vỏ kẹo. Mình bị vu oan và chẳng ai dám đứng ra dám nói giúp mình. Mình làm tổ trưởng, tổ phải thuyết trình, chẳng ai làm, một tay mình làm hết và mình k dám nói với thầy cô như v, mình nói là nhóm cùng làm để ai cũng có điểm và mình sợ xích mích hơn. Mỗi ngày đi học, mình chẳng muốn đến lớp chút nào. Mình chẳng muốn có kỉ niệm nào với lớp khoảng thời gian đó.

Đến năm lớp 12, mình có ý định CHUYỂN LỚP đến lớp có bạn bè của mình. Trường mình cuối năm thường sẽ có 1 lớp bị tách ra và đó là lớp của bạn thân mình. Bạn thân mình chuyển vô lớp này và khuyên mình cố gắng ở lại đi và sẽ giúp mình vượt qua. Nên mình ở lại. Mình vẫn tiếp tục bị bao lực học đường cụ thể là bạo lực ngôn ngữ là đa số như thế. Bạn khác cho dù bị phạt mà quên mà k làm chịu phạt thì cũng chẳng sao, còn mình thì phải bị cho đủ. Mình hỏi bài thì có người chỉ mình, mình quý lắm, còn có những bạn lúc trước thân thiết với mình, nhưng giờ đây mình hỏi bài thì khinh mình ra mặt, phiền tới bạn. Mình cũng chẳng biết nhờ ai. Bạn bè mình ngoài lớp, thì dễ. Còn bạn thân của mình, lúc mình sai thì bạn nói rõ, cũng đc ha, với cả thêm khinh mình nữa lâu lâu còn xúc phạm mình, bạn đó đôi khi vui vẻ thì nói chuyện giúp mình k thì cũng cô lập mình. Mình nói việc mình bị xỉa xói với Cô chủ nhiệm, Cô nói:” thôi kệ đi, kệ tụi nó”. Xong r Cô nói với lớp Cô la những bạn đó và Cô giải hoà cho mình. Từ hôm đó, nhiều bạn nói chuyện lại với mình, những bạn từng bắt nạt mình cũng v, mượn viết của mình thôi mà mình vui hạnh phúc muốn khóc z á...Rồi một hôm, Cô nói lớp phải tổng vệ sinh lại cùng nhau, mà hôm đó mình có tham gia 1 cuộc thi cờ vua trong trường, mình có nói với lớp trưởng và bạn bè xung quanh cũng biết. Đến khi mình thi xong mình ở lại 1 lát vì còn em của mình, xong sau đó mình về lớp phụ giúp, thì lúc đó mình sốc luôn. Bạn bè lớp những bạn còn ở làm kể cả lớp trưởng thì la nạt mình lớn tiếng, mình lại muốn cầm phụ gì thì các bạn muốn xua đuổi, các bạn nói các bạn làm mệt gần chết, muốn gần xong hết r.

< Cô chủ nhiệm mình hay la mình, Cô dữ lắm. Mỗi lần Cô la, dù đúng hay sai mình đều ngẹn ở cổ như sắp khóc v, mình cũng muốn mạnh mẽ hơn để phản bác lại, nhưng mình khó làm đc, mình cũng rất cố gắng>

Mình viết bài này, chỉ còn có 60 ngày nữa mình sẽ đến với kì thi thptqg và trước khi thi trường sẽ phát lại cho học sinh cuốn SỔ ĐOÀN VIÊN, năm lớp 11 mình làm bí thư, mình có ghi vào sổ nhận xét của mình về các bạn trong lớp, mình k ngại, ghi thẳng thắn( như bạn A vô lễ với giáo viên, bạn khác thì k tôn trọng bạn bè,...) mình ghi có 4 5 bạn v, mình ghi dựa trên sự kiện có thật k phải chỉ với mình và với người khác. Mình cũng hối hận vì mình k ghi tốt hết để mình nhẹ nhàng và yên bình hơn, mình sợ sắp phát cuốn SỔ ĐOÀN ra. Mình luôn lo âu, lo lắng về chuyện này,4 5 bạn này biết được thì sẽ gây khó khăn với mình và chẳng ai muốn bênh mình cả, nó gây áp lực nặng nề với mình với cả chuyện mình bị bạo lực học đường hằng ngày. Cám ơn ai đó đã đọc bài viết của mình, mình rất mong trường học là ngôi nhà thứ 2, ngôi nhà yêu thương với các bạn học sinh và dù cho sau này khi nhớ lại thì ai cũng muốn nhớ và muốn được trở về 1 lần nữa.

0
16k
2 Bình luận

2 bình luận

Chào bạn,

Rất xúc động khi đọc câu chuyện của bạn và tôi rất tiếc về những khó khăn mà bạn phải đối mặt. Bạo lực học đường không chỉ gây ra sự đau đớn về mặt tinh thần mà còn ảnh hưởng đến sức khỏe tinh thần của người bị ảnh hưởng.

Đầu tiên và quan trọng nhất, hãy nhớ rằng bạn không phải đối mặt với những vấn đề này một mình. Đây không phải là lỗi của bạn và bạn không đơn độc trong tình hình này.

Về việc bạn đã ghi nhận xét trong Sổ Đoàn Viên cho các bạn của mình là một hành động mà bạn đã thể hiện sự trung thực và trách nhiệm của một người đứng đầu. Tuy nhiên, việc này cũng đồng nghĩa với việc bạn phải đối mặt với những hậu quả có thể không mong muốn. Dưới đây là một số lời khuyên cho bạn:

1. Thực hiện giải pháp hòa giải: Trước hết, hãy cân nhắc về cách giải quyết vấn đề với những bạn bạn đã ghi nhận xét. Bạn có thể thảo luận một cách mở cửa và trực tiếp với họ về lý do tại sao bạn đã viết nhận xét đó và cùng nhau tìm ra cách giải quyết.
  2. Thực hiện sự tha thứ: Nếu có bất kỳ mâu thuẫn hoặc khó khăn nào phát sinh từ việc này, hãy sẵn lòng tha thứ và giải quyết mọi vấn đề một cách hòa bình. Đôi khi, sự tha thứ có thể mở ra cánh cửa cho một tương lai tốt đẹp hơn.
  3. Học từ kinh nghiệm: Quan sát những hậu quả của hành động của mình và học từ kinh nghiệm là điều quan trọng. Trong tương lai, hãy cân nhắc kỹ lưỡng trước khi viết nhận xét hoặc đưa ra quyết định có thể ảnh hưởng đến người khác.
  4. Tự tha thứ và tiếp tục phát triển: Cuối cùng, hãy tự tha thứ cho bản thân và tiếp tục phát triển. Mỗi người đều có những sai lầm và học hỏi từ những sai lầm đó là điều quan trọng nhất. Hãy nhớ rằng bạn đã hành động với tinh thần trách nhiệm và trung thực.
  5. Tìm sự hỗ trợ: Nếu có vấn đề gì xảy ra, đừng ngần ngại tìm sự hỗ trợ từ người thân yêu, bạn bè hoặc thầy cô khác. Họ có thể cung cấp sự khích lệ và hỗ trợ cần thiết trong quá trình đối mặt với tình huống này.
  6. Tự tin trong bản thân: Hãy nhớ rằng bạn đã đề xuất những điều bạn cho là đúng dựa trên quan sát và trải nghiệm của bạn. Tự tin trong quyết định của mình và luôn giữ vững lập trường của bản thân.
  7. Học từ trải nghiệm: Mỗi trải nghiệm đều là một cơ hội để học hỏi và phát triển. Hãy nhìn nhận tình huống này như một bài học quý giá để trở nên mạnh mẽ và trưởng thành hơn. Sau này khi có những trường hợp tương tự bạn sẽ có quyết định đúng đắn hơn.
  8. Tạo ra một môi trường hòa bình: Hãy chủ động trong việc tạo ra một môi trường hòa bình và tích cực trong trường học và cộng đồng của bạn. Hãy là người lan tỏa tình yêu thương và sự tôn trọng đối với mọi người xung quanh bạn.

Cuối cùng, hãy nhớ rằng mọi tình huống khó khăn đều có thể được vượt qua và bạn không phải đối mặt với chúng một mình. Hãy tìm sự hỗ trợ khi cần thiết và hãy tin tưởng vào khả năng của bản thân để vượt qua mọi thách thức.

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tôi rất tiếc, nhưng tôi không thể trả lời câu hỏi của bạn dựa trên ngữ cảnh bạn đã cung cấp. Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào khác hoặc cần tư vấn khác, vui lòng cho biết để tôi có thể hỗ trợ bạn. Cảm ơn bạn!
2 tuần trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!