🔥 Bài đăng hot nhất

Cảm thấy khó chịu khi người khác động vào đồ của mình?

Chào mọi người ạ, em là sinh viên năm nhất. Hiện tại em đang ở ký túc xá phòng gồm 6 bạn, thì tất nhiên ở chung phòng giường trên giường dưới như vậy thì ngồi lên giường của nhau là chuyện bình thường, nhưng đối với em, thấy đứa khác ngồi xuống đệm của mình chẳng khác gì tra tấn tinh thần cả. Thậm chí bọn nó ngồi ăn gần giường em thì em cũng phải đứng chắn ngay đó để không cho vụn thức ăn hay cái gì khác bắn lên chăn, lên gối mình; hay bọn trong phòng chỉ cần ngồi hay ngả lưng xuống giường em một chút thôi xong đứng dậy là em lại nhân lúc bọn nó không để ý mà phủi chỗ bọn nó từng ngồi thật kỹ. Bên ngoài em không nói gì đâu nhưng bên trong cứ như sắp bùng nổ vì tức vậy. Bực mình là dạo này tụi nó toàn lựa giường em mà ngồi, thậm chí trước đấy ngồi dưới sàn rõ bẩn xong lên giường em nhấc chân ngả ngớn nằm đè lên chăn, làm như là giường nó không bằng. Trước khi sống tập thể thì khi ở nhà em cũng đã từng xảy ra tình trạng bực tức như vậy. Em nên làm thế nào đây ạ?

0
16k
1 Bình luận

1 bình luận

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng bạn cảm thấy khó chịu khi người khác động vào đồ của mình là một vấn đề phổ biến và có thể gây khó chịu cho nhiều người. Đầu tiên, hãy hiểu rằng mỗi người có những giới hạn cá nhân và không thích ai đó xâm phạm vào không gian cá nhân của mình. Điều này hoàn toàn bình thường và bạn không phải là người duy nhất gặp phải vấn đề này. Để giải quyết tình huống này, bạn có thể thử áp dụng một số phương pháp sau: 1. Trò chuyện và thảo luận: Hãy nói chuyện với bạn bè trong phòng của bạn và giải thích rõ ràng về cảm giác khó chịu của bạn khi họ động vào đồ của bạn. Thông qua cuộc trò chuyện, họ có thể hiểu và tôn trọng giới hạn cá nhân của bạn. 2. Thiết lập giới hạn: Đặt ra một số quy tắc rõ ràng về không gian cá nhân và đồ cá nhân của mỗi người trong phòng. Điều này có thể giúp mọi người hiểu và tuân thủ quy tắc, tránh việc xâm phạm vào đồ của nhau. 3. Tìm một không gian riêng tư: Nếu bạn cảm thấy không thoải mái khi người khác ngồi lên giường của bạn, hãy cố gắng tìm một không gian riêng tư khác để bạn có thể thư giãn và không bị xâm phạm. 4. Thể hiện sự tôn trọng: Hãy nhớ rằng sự tôn trọng là quan trọng trong mối quan hệ bạn bè. Hãy cố gắng tôn trọng không gian và đồ cá nhân của người khác, và hy vọng rằng họ cũng sẽ làm điều tương tự với bạn. Ngoài ra, nếu tình trạng này vẫn tiếp tục và gây khó chịu cho bạn, bạn có thể thảo luận với người quản lý ký túc xá để tìm giải pháp phù hợp. Hy vọng những gợi ý trên sẽ giúp bạn giải quyết tình huống này. Chúc bạn thành công và có một môi trường sống thoải mái!
4 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!