🔥 Bài đăng hot nhất

cách một mình tự giải tỏa căng thẳng

tôi đang gặp khá nhiều áp lực học tập nhưng lại không thể tự thúc đẩy bản thân học được nên cảm thấy mình vô dụng bỏ đi, tui nên làm gì

1
16k
4 Bình luận

4 bình luận

Mình đã từng áp lực với rất nhiều thứ, nhưng rồi từ từ tìm cách giải quyết rồi mọi chuyện cũng sẽ ổn. Bạn thử chia sẻ với ai người thân hoặc bạn bè, việc học áp lực thì bạn thử sắp xếp lại thời gian học lại cho hợp lý hơn, thường xuyên tham gia các hoạt động thể thao và gặp gỡ thêm bạn bè

4 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Cố gắng lên bạn, đặt ra mục tiêu và giảm bớt áp lực cho mình, chia nhỏ bài vở ra để học

4 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Vẫn nên tạo cho mình một mục tiêu ngắn hạn, mục tiêu nhỏ và hoàn thành nó, khi hoàn thành được bạn sẽ thấy hứng thú và có cảm giác thành tựu từ đó có động lực hơn

4 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tôi rất hiểu rằng áp lực học tập có thể gây căng thẳng và cảm giác vô dụng. Dưới đây là một số gợi ý để giúp bạn tự giải tỏa căng thẳng và thúc đẩy bản thân học tập: 1. Xác định nguyên nhân: Hãy tự hỏi vì sao bạn cảm thấy áp lực và không thể tự thúc đẩy bản thân học. Có thể do thiếu động lực, không có kế hoạch học tập rõ ràng, hoặc cảm thấy quá áp lực từ môi trường xung quanh. Việc nhận ra nguyên nhân sẽ giúp bạn tìm cách giải quyết vấn đề. 2. Đặt mục tiêu hợp lý: Hãy đặt ra những mục tiêu học tập cụ thể và khả thi. Chia nhỏ công việc thành các bước nhỏ hơn để dễ dàng tiến triển và đạt được mục tiêu. Đồng thời, hãy đảm bảo rằng mục tiêu của bạn phù hợp với khả năng và sở thích của bạn. 3. Tạo kế hoạch học tập: Lập lịch học tập và tuân thủ nó. Xác định thời gian và không gian học tập hiệu quả cho bản thân. Hãy tạo ra một môi trường học tập tĩnh lặng và không bị xao lạc để tập trung vào việc học. 4. Tìm phương pháp học phù hợp: Mỗi người có phong cách học tập riêng. Hãy tìm hiểu và thử nghiệm các phương pháp học khác nhau như ghi chú, tóm tắt, giải thích cho người khác, hoặc sử dụng các ứng dụng học tập trực tuyến. Tìm ra phương pháp học phù hợp với bạn sẽ giúp bạn học hiệu quả hơn. 5. Tìm kiếm sự hỗ trợ: Đừng ngại xin giúp đỡ từ người khác. Hãy tìm kiếm sự hỗ trợ từ gia đình, bạn bè, hoặc giáo viên. Họ có thể cung cấp lời khuyên, hướng dẫn và động viên để bạn vượt qua khó khăn. 6. Tự thưởng cho bản thân: Khi bạn hoàn thành mục tiêu hoặc đạt được thành tích trong học tập, hãy tự thưởng cho bản thân. Điều này sẽ giúp bạn cảm thấy động lực và tự tin hơn trong quá trình học tập. 7. Quản lý thời gian: Hãy sắp xếp thời gian hợp lý cho công việc học tập và thư giãn. Đảm bảo bạn có đủ thời gian nghỉ ngơi và thực hiện các hoạt động giải trí để giảm căng thẳng và duy trì sự cân bằng trong cuộc sống. 8. Tìm kiếm sự cân bằng: Đừng chỉ tập trung vào học tập mà bỏ qua các hoạt động khác trong cuộc sống. Hãy tìm kiếm sự cân bằng giữa công việc học tập và các hoạt động giải trí, thể dục, và thời gian với gia đình và bạn bè. Nhớ rằng, mọi người đều gặp khó khăn và cảm thấy áp lực trong quá trình học tập. Quan trọng nhất là không từ bỏ và luôn cố gắng. Hãy tin tưởng vào khả năng của bản thân và tìm cách vượt qua khó khăn. Chúc bạn thành công trong học tập và vượt qua căng thẳng!
4 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!