🔥 Bài đăng hot nhất

Bilumia

Mọi người thương sẽ làm gì để hạn chế nôn ở mức cao nhất khi vừa ăn xong không ạ?! Em gần như bị Bilumia, nhưng vẫn chưa từng tới bác sĩ tư vấn.
23
16k
2 Bình luận

2 bình luận

Chào bạn,

Nôn là một triệu chứng có thể gặp trong các bệnh lý về tiêu hóa hoặc tâm thần kinh. Do đó, nếu như bạn chưa từng đi khám, bác sĩ khuyên bạn nên đi khám tổng quát và làm các xét nghiệm để loại trừ các nguyên nhân khác trước khi nghĩ đó là triệu chứng của một rối loạn thần kinh. Kể cả khi các kết quả thăm khám và xét nghiệm đều không tìm ra nguyên nhân gây nôn của bạn thì rối loạn ăn uống trong tâm thần kinh cũng là một rối loạn phức tạp cần được chẩn đoán và điều trị bởi một bác sĩ chuyên khoa tâm thần. Vì vậy việc đi khám là cần thiết.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

Chúc bạn và gia đình nhiều sức khoẻ,

BS. Nguyễn Như Thanh Trâm

Bộ môn Tâm thần, Đại học Y Dược TPHCM

2 năm trước
Thích
Trả lời
Chào bạn, Bạn dễ buồn nôn sau khi ăn có nhiều nguyên nhân gây ra như bệnh lý đường tiêu hóa và các vấn đề về tâm lý. Trong trường hợp bạn đề cập có thể liên quan đến chứng rối loạn ăn uống. Vì vậy, để cải thiện tình trạng này, giảm triệu chứng buồn nôn khó chịu, bạn cần đến trung tâm y tế để được bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa thăm khám chẩn đoán và tư vấn điều trị đúng cách kịp thời. Bạn có thể tham khảo thêm về chứng rối loạn ăn uống tại đây: https://hellobacsi.com/tam-ly-tam-than/roi-loan-an-uong/chung-roi-loan-an-uong/ Ngoài ra, bạn cần thay đổi thói quen ăn uống sao cho điều độ, hợp vệ sinh, đảm bảo an toàn và tốt cho sức khỏe: - Nên ăn những đồ ăn mềm, dễ tiêu hóa, tránh ăn những đồ ăn lạ, tránh ăn đồ chua cay. - Ăn chín uống sôi, chia thành nhiều bữa ăn trong ngày, không ăn quá no, không nằm ngay sau khi ăn. - Chỉ uống chất lỏng nếu bạn bị nôn mửa (ói) liên tục. Bắt đầu một chế độ ăn đồ ăn mềm và nhạt nếu có thể, sau đó hãy từ từ trở lại chế độ ăn bình thường. - Rửa tay sau khi đi vệ sinh và trước khi chuẩn bị thức ăn. Giữ khu vực nấu ăn và các dụng cụ sạch sẽ. Gọi cho bác sĩ nếu: - Các triệu chứng không cải thiện sau 48 giờ hoặc xấu đi sau khi việc điều trị bắt đầu. - Bạn nôn mửa, ngất xỉu hoặc chóng mặt khi thay đổi vị trí đột ngột. - Tình trạng nôn mửa rất nặng mà bạn không thể kiểm soát được. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.
2 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!