🔥 Bài đăng hot nhất

Bản thân em

Dạo này em cứ hay buồn hay khóc và thất vọng về bản thân có suy nghĩ muốn chấm dứt cuộc sống này và có làm tổn thương bản thân thì em có mắc bệnh tâm lý gì không ạ?

1
16k
3 Bình luận

3 bình luận

Em thay đổi suy nghĩ tích cực hơn, tham gia nhiều hoạt động và chia sẻ điều này với ng mà em tin tưởng xem sao em

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Tình trạng cảm xúc buồn bã, khóc và cảm thấy thất vọng về bản thân, cùng với ý nghĩ muốn chấm dứt cuộc sống và tổn thương bản thân, có thể là dấu hiệu của một số vấn đề tâm lý, trong đó có một số bệnh lý như:

1. Unipolar Depression (Trầm cảm đơn phương): Đây là một tình trạng tâm lý phổ biến, mà trong đó người bệnh trải qua những cảm xúc tiêu cực như buồn bã, cô đơn, và mất hứng thú với cuộc sống.
  2. Generalized Anxiety Disorder (Rối loạn Lo âu Tổng quát): Người bệnh có thể trải qua một cảm giác lo lắng và căng thẳng không lý do cụ thể, và thường cảm thấy lo lắng về tương lai và sự hiện diện của họ trong xã hội.
  3. Major Depressive Disorder (Rối loạn Trầm cảm Nặng): Đây là một dạng nghiêm trọng hơn của trầm cảm, mà trong đó các triệu chứng có thể kéo dài và gây ra sự suy giảm hoạt động hàng ngày và tình trạng suy giảm sức khỏe toàn diện.
  4. Bipolar Disorder (Rối loạn Bipolar): Đây là một bệnh lý tâm thần mà người bệnh trải qua các chu kỳ của trầm cảm và sôi động (mania) đặc biệt.
  5. Borderline Personality Disorder (Rối loạn Tính cách Biên giới): Tình trạng này thường đi kèm với những cảm xúc không ổn định, tình cảm bất ổn, và hành vi tự hại.

Nếu bạn cảm thấy lo lắng về tình trạng cảm xúc của mình và ý nghĩ tự tổn thương bản thân, điều quan trọng là bạn nên tìm sự giúp đỡ chuyên môn. Hãy thảo luận với một bác sĩ hoặc chuyên gia tâm lý để đánh giá và xác định liệu bạn có mắc phải một vấn đề tâm lý cụ thể hay không. Họ sẽ cung cấp hỗ trợ, điều trị và tư vấn phù hợp để bạn vượt qua khó khăn và cải thiện tâm trạng của mình. Đừng ngần ngại tìm kiếm sự giúp đỡ, vì bạn không phải đối mặt với những cảm xúc này một mình.

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng bạn mô tả có thể là dấu hiệu của một số rối loạn tâm lý như trầm cảm, lo âu, hoặc rối loạn tâm lý khác. Tuy nhiên, chỉ dựa trên một câu hỏi ngắn như vậy, không thể đưa ra chẩn đoán chính xác. Để biết chính xác bạn có mắc bệnh tâm lý gì hay không, bạn nên tìm kiếm sự tư vấn và khám bác sĩ chuyên khoa tâm lý. Bác sĩ sẽ thực hiện một cuộc phỏng vấn chi tiết và đánh giá tình trạng của bạn để đưa ra chẩn đoán và kế hoạch điều trị phù hợp. Hãy luôn lưu ý rằng sức khỏe tâm lý cũng rất quan trọng và cần được chăm sóc đúng cách.
2 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!