🔥 Bài đăng hot nhất

bác sĩ cho con hỏi

con năm nay mới học lớp 6 mà đã nhiều lần nghĩ đến việc tự sát thì bây giờ con phải làm như thế nào ạ

1
16k
4 Bình luận

4 bình luận

Đang tuổi dậy thì nên có mấy suy nghĩ bồng bột như chú hồi đó vậy đó, con đang có vấn đề gì khiến con phải có suy nghĩ như vậy cứ chia sẻ với mọi người để cùng giải quyết cho con nhé

1 tháng trước
Thích
Trả lời
@Phạm Phú

Con thưa chú con đang áp lực về học tập và áp lực từ việc làm lớp trưởng trong lớp em luôn nghe được những lời nói xấu sau lưng mỗi khi con ghi các bạn và từ việc con là một vận động viên điền kinh bây giờ con đã không chạy nữa vì nhiều lần bố mẹ con đã không ủng hộ mà bố mẹ không biết rằng con chạy chỉ để giải tỏa áp lực nhưng không nó đã biến thành áp lực của con khi không đạt giải ở cuộc thi điền kinh quốc tế năm 2022-2023 con sợ và đây là những tâm sự con muốn nói với cả lớp và gia đình con nhưng không được :

tôi áp lực

tôi luôn muốn tôi có thể làm hài lòng mọi người

nhưng ko

những giọt nước của tôi bỗng dưng cứ rơi xuống đó không phải là giọt nước m thường đó là những cảm xúc bất lực đã dồn nén quá lâu bây giờ nó muốn bung ra

bố mẹ luôn muốn tôi học giỏi khi trên lớp . ở nhà thì phải ngoan . đến trường nghe lời cô

khi tôi chưa học tốt muốn thi vào trường chuyên những lời phỉ bám tôi luôn nghe thấy

với cương vị là một lớp trưởng tôi luôn phải gương mẫu học giỏi ko được mắc một lỗi nào

bạn bè tôi nói tôi chạy rất nhanh trước kia tôi đi tập chạy để nâng cao sức khỏe giải tỏa áp lực nhưng bây giờ nó lại trở thành áp lực của tôi dù tôi đã từ chối nhưng tôi ko thể nào ko nghe theo lời cô tôi :-((

bố mẹ ơi thầy cô ơi bạn bè ơi con / mình mệt mỏi rồi luôn phải tỏ ra những mặt tốt nhất của mình luôn ko sống thật với chính con người mình tôi áp lực quá rồi tôi muốn chết

bây giờ tôi đang cảm thấy mình như một con búp bê cho người ta điều khiển sắp cuối kì tôi muốn học nhưng các cô đã muốn tôi đi chạy dù tôi đã từ chối nhưng ko thể ko nghe lời cô tôi ko muốn sống nữa

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Đừng suy nghĩ dại đột con nhé, hãy kể cho bố mẹ nghe để được giáp đỡ và tháo gỡ vấn đề nhé

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào con,

Việc nghĩ đến việc tự sát ở tuổi lớp 6 là một dấu hiệu lo ngại và cần được xem xét một cách nghiêm túc. Đầu tiên và quan trọng nhất, bạn cần tìm sự giúp đỡ từ người lớn trưởng thành gần bạn, như là phụ huynh, giáo viên hoặc nhân viên tư vấn tâm lý. Dưới đây là một số bước bạn có thể thực hiện:

1. Nói chuyện với người lớn: Hãy chia sẻ cảm xúc của bạn với một người lớn mà bạn tin tưởng. Họ có thể cung cấp sự hỗ trợ, lắng nghe và định hướng bạn đến các nguồn tài nguyên hỗ trợ.
  2. Tìm kiếm sự giúp đỡ chuyên môn: Hãy tìm kiếm sự giúp đỡ từ các chuyên gia tâm lý, như tư vấn viên tâm lý hoặc nhà tâm lý học. Họ có thể giúp bạn hiểu rõ hơn về cảm xúc của mình và tìm ra cách giải quyết vấn đề.
  3. Liên lạc với dịch vụ hỗ trợ tâm lý: Nếu bạn cảm thấy cần sự giúp đỡ ngay lập tức, hãy gọi đến dịch vụ hỗ trợ tâm lý khẩn cấp hoặc tổ chức cứu trợ tâm lý. Đừng ngần ngại yêu cầu sự giúp đỡ.
  4. Khám phá cách thư giãn: Thực hiện các hoạt động thư giãn như thiền, yoga, hoặc tập thể dục để giảm căng thẳng và cải thiện tâm trạng.
  5. Duy trì mối quan hệ xã hội: Hãy duy trì mối quan hệ xã hội và tìm kiếm sự hỗ trợ từ bạn bè và gia đình. Hãy nói chuyện với họ về cảm xúc của bạn và đừng cảm thấy cô đơn.

Nhớ rằng, bạn không cô đơn và luôn có người sẵn lòng giúp đỡ bạn. Hãy tìm kiếm sự giúp đỡ ngay khi bạn cảm thấy cần thiết và không ngần ngại chia sẻ cảm xúc của mình.

1 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!