🔥 Bài đăng hot nhất

Ám ảnh việc đếm mọi thứ

Bác sĩ cho em hỏi là dạo này em cứ bị ám ảnh với việc đếm mọi thứ ý ạ. Bị như vậy thì có phải là bệnh tâm lý gì không ạ.

1
16k
3 Bình luận

3 bình luận

Bác sĩ cho em hỏi là điều trị cái này có mất nhiều thời gian không ạ

1 tháng trước
Thích
Trả lời

bạn nên tìm bác sĩ hoặc chuyên gia tâm lý để được kiểm tra cụ thể hơn nhé

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng bạn đang mô tả có thể là một dạng rối loạn tâm lý gọi là "rối loạn số lượng" (arithmomania) hoặc "rối loạn đếm" (counting disorder). Đây là một loại rối loạn tâm lý mà người bị ám ảnh bởi việc đếm mọi thứ xung quanh một cách không kiểm soát và không cần thiết. Rối loạn số lượng thường gây ra sự căng thẳng và lo lắng cho người bị mắc phải. Người bị rối loạn này có thể dành nhiều thời gian và năng lượng để đếm các đối tượng, số lượng hoặc thậm chí các hành động nhỏ nhặt trong cuộc sống hàng ngày. Điều này có thể ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống và khả năng hoạt động xã hội của họ. Rối loạn số lượng có thể được coi là một dạng rối loạn tâm lý và cần được đánh giá và điều trị bởi một chuyên gia tâm lý. Bác sĩ sẽ thực hiện một cuộc phỏng vấn lâm sàng kỹ lưỡng để đánh giá tình trạng của bạn và đưa ra chẩn đoán chính xác. Điều trị cho rối loạn số lượng thường bao gồm một phương pháp kết hợp của liệu pháp hành vi và liệu pháp tâm lý. Các phương pháp này có thể bao gồm liệu pháp hành vi như giảm dần việc đếm và thay thế bằng các hành động khác, cũng như liệu pháp tâm lý như tư duy tích cực và quản lý căng thẳng. Tôi khuyên bạn nên tìm kiếm sự tư vấn và hỗ trợ từ một chuyên gia tâm lý để được đánh giá và điều trị phù hợp. Họ sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về tình trạng của mình và cung cấp các phương pháp điều trị hiệu quả. Chúc bạn khỏe mạnh và tìm được giải pháp cho vấn đề của mình!
1 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!