Hỏi – Đáp với Bác sĩ Nhi khoa về Bệnh hô hấp ở trẻ tại đây!

home

Mối quan tâm của bạn là gì

close
Không chính xác
Khó hiểu
Khác

Sao chép đường dẫn

Mới

Thuốc hạ sốt ibuprofen cho trẻ em: Nên dùng loại nào và những lưu ý khi dùng

Thuốc hạ sốt ibuprofen cho trẻ em: Nên dùng loại nào và những lưu ý khi dùng

Thuốc hạ sốt ibuprofen cho trẻ em thường được dùng để giúp hạ sốt và giảm đau trong nhiều trường hợp. Tuy nhiên, khi sử dụng thuốc hạ sốt ibuprofen cho trẻ bố mẹ cần cẩn thận để tránh những tác dụng không mong muốn.

Ibuprofen là một hoạt chất thuộc nhóm thuốc kháng viêm không steroid (NSAID), được dùng để điều trị nhiều kiểu đau, chẳng hạn như đau do viêm và đau do chấn thương. Ngoài ra, ibuprofen cũng giúp hạ sốt ở trẻ nhỏ.

Tuy nhiên, trước khi sử dụng bất cứ loại thuốc hạ sốt ibuprofen nào, bạn cũng cần tham khảo ý kiến bác sĩ và đọc kỹ hướng dẫn sử dụng. Đối với trẻ em, việc sử dụng thuốc đúng liều là rất quan trọng. Nếu dùng quá liều có thể gây ra những tác hại cho trẻ.

Ngoài ra, không phải bất cứ trẻ nào cũng có thể sử dụng ibuprofen. Một số đối tượng cần dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ như:

  • Trẻ dưới 2 tuổi
  • Trẻ bị hen suyễn
  • Trẻ có vấn đề về gan và thận
  • Trẻ có vấn đề về dạ dày
  • Trẻ bị dị ứng với ibuprofen hoặc các thuốc khác
  • Trẻ có vấn đề về tim mạch

Vậy làm sao để chọn thuốc hạ sốt ibuprofen cho trẻ em đúng cách? Nên dùng những biệt dược thuốc hạ sốt ibuprofen nào cho trẻ? Mời bạn tham khảo bài viết sau đây.

Cách chọn thuốc hạ sốt ibuprofen cho trẻ em

ibuprofen hạ sốt nhanh cho trẻ

Chọn loại thuốc phù hợp với độ tuổi và cân nặng của trẻ

Tùy vào độ tuổi và cân nặng của trẻ mà bạn nên chọn những loại thuốc hạ sốt ibuprofen với dạng và hàm lượng thích hợp Thông thường, trẻ từ 3 tháng đến 12 tuổi thường dùng thuốc ở dạng lỏng để dễ uống và không bị mắc nghẹn. Trẻ từ 7 tuổi trở lên có thể dùng thuốc ở dạng viên nén, viên nang hay dạng bột hòa tan trong nước.

Khi chỉ định liều lượng thuốc, bác sĩ thường dựa vào cân nặng của trẻ thay vì độ tuổi. Do đó, khi lựa chọn thuốc hạ sốt ibuprofen cho trẻ em, mẹ cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng để xem thuốc có phù hợp với cân nặng của bé không và dùng đúng liều.

Chọn thuốc ibuprofen phù hợp với nhu cầu sử dụng của mẹ

Như đã nói ở trên, ibuprofen có nhiều dạng cho mẹ có thể thoải mái lựa chọn. Nếu mẹ cảm thấy thuốc dạng siro dễ nuốt và có hương vị kích thích bé thì sẽ lựa chọn các thuốc có dạng siro. Nếu mẹ cảm thấy dùng siro khá khó khăn vì không để đo liều lượng chính xác thì có thể cho trẻ dùng thuốc dạng viên hoặc dạng bột. Tuy nhiên, mẹ lưu ý những dạng này chỉ dành cho trẻ trên 7 tuổi.

Chọn thuốc có thương hiệu rõ ràng

Một số mẹ thường lấy thuốc của trẻ khác có triệu chứng giống với con mình để cho bé sử dụng. Tuy nhiên, điều này hoàn toàn sai lầm vì bé có thể có những tác dụng phụ nguy hiểm do cơ địa mỗi trẻ là không giống nhau.

Ngoài ra, bạn nên mua thuốc được bán tại nhà thuốc Tây và có thương hiệu rõ ràng để đảm bảo chất lượng và an toàn cho trẻ.

Thuốc hạ sốt ibuprofen cho trẻ em có những loại nào?

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

trẻ em bị sốt dùng ibuprofen dạng hỗn dịch

Đa số các thuốc ibuprofen dùng cho trẻ em sẽ có dạng lỏng để dễ uống cũng như dễ phân chia liều lượng theo trọng lượng cơ thể. Tuy nhiên, thuốc ở dạng lỏng cũng có nhiều kiểu bào chế khác nhau. Sau đây là hai dạng bào chế thuốc ibuprofen thường được dùng cho trẻ em.

Thuốc hạ sốt ibuprofen cho trẻ em dạng hỗn dịch

Thuốc dạng hỗn dịch có chứa dược chất rắn không hòa tan ở dạng hạt thật nhỏ được phân tán trong một dẫn chất lỏng (thường là nước). Trước khi dùng dạng thuốc này, bạn cần nhớ lắc kỹ trước khi uống.

Profen 100mg/ 10ml

Profen 100mg/ 10ml có chứa hoạt chất ibuprofen với hàm lượng 100mg và tá dược vừa đủ (Hydrophilic pyrogenic silica, sorbitol, sucralose, acid citric monohydrate, trinatri citrat, glycerin, natri carboxymethylcellulose, xanthan gum, natri benzoat, tween 80, hương cam, hương chanh, phẩm màu vàng, nước tinh khiết.)

Liều dùng:

  • Trẻ từ 1-2 tuổi: 5ml, dùng 3-4 lần/ ngày
  • Trẻ từ 3-7 tuổi: 10ml, dùng 3-4 lần/ ngày
  • Trẻ từ 8-12 tuổi: 20ml, dùng 3-4 lần/ngày
  • Trẻ dưới 6 tháng tuổi: dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ

Ưu và nhược điểm của thuốc hạ sốt ibuprofen 100mg/10ml

Ưu điểm Nhược điểm
  • Dạng ống nhựa, khó bể khi rơi
  • Có nhiều giá thành khác nhau để người dùng dễ lựa chọn
  • Phần đầu ống bằng nhựa nên khó bẻ và uống thuốc
  • Thuốc không dùng được cho trẻ dưới 3 tháng tuổi hoặc trẻ có cân nặng dưới 5kg
  • Có thể bị rối loạn tiêu hóa nhẹ

Thuốc hạ sốt ibuprofen 100mg/10ml có tốt không? Vì sao bạn nên mua?

Profen được sản xuất bởi Công ty cổ phần Dược phẩm CPC1 Hà Nội, do đó giá thành của sản phẩm khá rẻ, phù hợp với kinh tế của người dân. Đồng thời, thuốc cũng dễ tìm mua tại các nhà thuốc trên toàn quốc.

Thuốc Sotstop

Thuốc Sotstop thuộc Công ty Dược Hàn Quốc Daewoong Pharm. Co., Ltd có chứa hoạt chất ibuprofen với hàm lượng 20mg/ml.

Liều dùng: Liều dùng hàng ngày 1ml – 1,5ml (20mg – 30mg)/kg thể trọng/ ngày chia làm nhiều liều nhỏ.

Ưu và nhược điểm của thuốc hạ sốt ibuprofen Sotstop cho trẻ em

Ưu điểm Nhược điểm
  • Chai thuốc nhỏ gọn, dễ cầm
  • Có nắp giúp đong liều chính xác
  • Giá thành khá cao
  • Có thể gây cảm giác nóng rát thoáng qua quanh miệng và cổ họng
  • Ảnh hưởng lên dạ dày

Vì sao bạn nên chọn thuốc Sotstop?

Chúng ta thường dùng paracetamol để giúp hạ sốt. Tuy nhiên, thuốc Sotstop có chứa ibuprofen có thể giúp hạ sốt nhanh hơn. Ngoài ra, sản phẩm thuộc công ty dược nổi tiếng của Hàn Quốc nên mẹ có thể yên tâm về chất lượng và hiệu quả của thuốc.

Polebufen – Thuốc hạ sốt ibuprofen cho trẻ em

Thuốc Polebufen là một thương hiệu đến từ Ba Lan, có chứa hoạt chất chính là ibuprofen 100mg/5ml, giúp điều trị sốt liên quan đến nhiễm khuẩn hoặc tác dụng phụ của vắc xin.

Liều dùng:

Trẻ em dưới 12 tuổi, ngày dùng không quá 4 lần:

  • Trẻ 3-6 tháng nặng hơn 5kg: 2,5ml/lần.
  • Trẻ từ 6- 11 tháng tuổi: 2,5ml/lần.
  • Trẻ từ 1-4 tuổi: 5ml/lần.
  • Trẻ từ 4-7 tuổi: 7,5ml/lần.
  • Trẻ từ 7-12 tuổi: 10ml/lần

Ưu và nhược điểm thuốc Polebufen

Ưu điểm Nhược điểm
  • Chai nhựa khó vỡ khi rơi
  • Không chứa đường
  • Giá thành khá cao
  • Độ ổn định kém và khó phân liều chính xác do không có dụng cụ
  • Thuốc không hạ sốt ngay mà phải cần 2 ngày mới hiệu quả
  • Không dùng cho trẻ dưới 3 tháng tuổi

Thuốc hạ sốt ibuprofen Polebufen có tốt không? Lí do bạn nên mua?

Mặc dù giá thành khá cao nhưng đây là thuốc được sản xuất bởi công ty dược nổi tiếng với các thuốc dạng lỏng. Ngoài ra, quy trình sản xuất thuốc được kiểm định nghiêm ngặt theo chuẩn EU nên bạn hoàn toàn an tâm về chất lượng sản phẩm.

Thuốc hạ sốt dạng siro

hạ sốt dạng siro

Thuốc hạ sốt ibuprofen cho trẻ em dạng siro là dạng dung dịch lỏng và sánh do có chứa 56 – 64% đường, được điều chế bằng cách hòa tan hoạt chất, dược chất và siro đơn. Ưu điểm của thuốc dạng siro là dễ hấp thu nhanh và không gây ảnh hưởng đến niêm mạc. Ngoài ra, thuốc dạng siro cũng giúp che mùi khó chịu của thuốc, giúp bé dễ uống hơn.

Siro Brufen 100mg/5ml

Siro Brufen 100mg/5ml là một sản phẩm của công ty Dược nổi tiếng Abbott. Thuốc được chỉ định để điều trị hạ sốt cho trẻ em và giảm đau trong các trường hợp như đau răng hoặc đau do nhổ răng, đau đầu, đau bụng kinh, đau xương và khớp do thấp, đau do bong gân.

Liều dùng: Liều hàng ngày là 20 – 30mg/kg thể trọng, chia làm nhiều lần.

Ưu và nhược điểm của siro Brufen 100mg/5ml

Ưu điểm Nhược điểm
  • Siro có vị ngọt, hương cam dễ uống
  • Thuốc hấp thụ nhanh
  • Có thành phần đường, không thích hợp cho trẻ đang kiêng đường hoặc không dung nạp với glucose
  • Có thể gây ra cảm giác nóng rát thoáng qua ở vùng miệng hoặc cổ họng

Vì sao bạn nên chọn siro Brufen 100mg/5ml?

Thuốc Brufen được sản xuất bởi công ty dược hàng đầu thế giới Abbott, được sử dụng phổ biến ở nhiều quốc gia và được nhiều người tin dùng. Ngoài ra, thuốc còn có vị cam, hương vị yêu thích của trẻ nhỏ, nên trẻ sẽ thích thú và không quấy khóc khi uống thuốc.

Thuốc A.T Ibuprofen Syrup

Thuốc A.T Ibuprofen Syrup là một sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm An Thiên. Thuốc có chứa hoạt chất ibuprofen với hàm lượng 100mg/5ml, giúp hạ sốt và giảm đau hiệu quả cho trẻ.

Liều dùng: Liều hàng ngày là 20 – 30mg/kg thể trọng, chia làm nhiều lần

Ưu điểm và nhược điểm thuốc A.T Ibuprofen Syrup

Ưu điểm Nhược điểm
  • Giá khá rẻ
  • Có nhiều kiểu đóng gói khác nhau
  • Dạng lỏng dễ uống, dễ hấp thụ
  • Có cốc chia vạch kèm theo
  • Có chứa nhiều đường dễ gây sâu răng
  • Gây ảnh hưởng đến dạ dày

Vì sao bạn nên mua A.T Ibuprofen Syrup?

Hiện nay, thuốc hạ sốt ibuprofen A.T Ibuprofen Syrup cho trẻ em có hai dạng đóng gói là dạng chai thủy tinh hoặc ống nhựa. Nếu bạn cảm thấy việc chia liều thuốc dạng lỏng khá phức tạp có thể mua thuốc được chia thành từng ống để sử dụng đúng liều cho trẻ.

Siro Nurofen

Nurofen là một thuốc hạ sốt ibuprofen cho trẻ em đến từ Đức, giúp giảm đau và hạ sốt do viêm họng, mọc răng, đau răng.

Liều dùng: Liều dùng hàng ngày là 20-30mg/kg thể trọng chia làm nhiều liều nhỏ. Ibuprofen thường không khuyến cáo dùng cho trẻ em cân nặng dưới 7kg.

Ưu và nhược điểm của Siro Nurofen

Ưu điểm Nhược điểm
  • Chiết xuất từ thành phần thảo dược
  • Dễ hấp thụ giúp giảm sốt nhanh
  • Không chứa các thành phần hóa học, chất bảo quản, tạo màu hay tạo mùi nên không gây tác dụng phụ cho trẻ
  • Có vị hoa quả nên rất dễ uống, phù hợp với độ tuổi trẻ nhỏ
  • Dạng chai thủy tinh dễ vỡ

Vì sao nên chọn mua Siro Nurofen?

Siro Nurofen được sản xuất trên công nghệ và dây chuyền hiện đại hàng đầu của Đức, với thành phần từ thiên nhiên rất lành tính cho sức khỏe. Sản phẩm còn có vị ngọt vừa phải, mùi hương hấp dẫn khiến bé không bị ghê cổ khi uống. Ngoài ra, hiệu quả hạ sốt có thể kéo dài tới 8 tiếng, giúp bé thoải mái vui chơi.

Hi vọng bài viết đã giúp bố mẹ có thêm thông tin về thuốc hạ sốt ibuprofen cho trẻ em và những lưu ý, cẩn trọng khi dùng thuốc. Nên nhớ, trong các trường hợp, bố mẹ cần có sự chỉ định, tư vấn của bác sĩ trước khi dùng ibuprofen cho con.

Tìm kiếm những câu chuyện nuôi dạy con cái?

Hãy tham gia ngay cộng đồng Nuôi dạy con - chia sẻ thông tin và kinh nghiệm cùng những bậc cha mẹ khác.


Các bài viết của Hello Bacsi chỉ có tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.

Nguồn tham khảo

Ibuprofen for children. https://www.nhs.uk/medicines/ibuprofen-for-children/. Ngày truy cập 6/12/2021.

Ibuprofen Dosing Table for Fever and Pain. https://www.healthychildren.org/English/safety-prevention/at-home/medication-safety/Pages/Ibuprofen-for-Fever-and-Pain.aspx. Ngày truy cập 6/12/2021.

How to Safely Give Ibuprofen. https://kidshealth.org/en/parents/ibuprofen.html. Ngày truy cập 6/12/2021.

Ibuprofen dosing for children. https://medlineplus.gov/ency/patientinstructions/000772.htm. Ngày truy cập 6/12/2021.

Ibuprofen – children. https://www.healthnavigator.org.nz/medicines/i/ibuprofen-children/. Ngày truy cập 6/12/2021.

Ảnh tác giảbadge
Tác giả: Ngọc Anh Cập nhật: 08/12/2021
Tham vấn y khoa: Dược sĩ Phạm Thuỳ Thu Hà