Hỏi – Đáp với Bác sĩ Nhi khoa về Bệnh hô hấp ở trẻ tại đây!

home

Mối quan tâm của bạn là gì

close
Không chính xác
Khó hiểu
Khác

Sao chép đường dẫn

Mới

Khi nào nên dùng thuốc hạ sốt cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ? Mách mẹ 6 loại thuốc hạ sốt với hoạt chất paracetamol

Bạn đang cần các sản phẩm này? Hãy đặt mua thông qua đường dẫn trên trang nhé! Hoàn toàn không thêm phụ phí và bạn cũng giúp chúng tôi có một khoản hoa hồng nhỏ. Tìm hiểu ngay về hệ thống liên kết của chúng tôi tại đây!

Khi nào nên dùng thuốc hạ sốt cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ? Mách mẹ 6 loại thuốc hạ sốt với hoạt chất paracetamol

Hầu hết trẻ sơ sinh hay trẻ nhỏ nào cũng thường bị sốt. Tuy nhiên, nếu bố mẹ vội vàng cho con uống thuốc hạ sốt ngay khi bé vừa có triệu chứng nóng hâm hấp thì chưa hẳn là tốt cho các con. Vì sốt bản chất là một phản ứng của cơ thể nhằm chống lại các yếu tố xâm nhập từ môi trường bên ngoài cơ thể mà nhiễm trùng là một ví dụ. Vậy các mẹ đã biết khi nào thì nên dùng thuốc hạ sốt cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ chưa? Nếu cần thiết dùng thuốc thì đâu là loại thuốc hạ sốt được bác sĩ khuyên dùng cho trẻ em?

Nắm bắt được tâm lý lo lắng này mà bài viết dưới đây Hello Bacsi sẽ mang đến cho các bậc phụ huynh lời giải đáp khi nào nên cho trẻ dùng thuốc hạ sốt và 6 loại thuốc hạ sốt với hoạt chất paracetamol đã được các bác sĩ nhi khoa kiểm chứng!

I. Khi nào nên dùng thuốc hạ sốt cho trẻ?

Sốt hay tình trạng cơ thể nóng lên rất thường ở trẻ nhỏ kể cả trẻ sơ sinh. Khi nhiệt kế chỉ nhiệt độ cơ thể của bé con trên 38°C, bé thường khó chịu, quấy khóc làm cho bố mẹ rất sốt ruột, lo lắng. Tuy nhiên, nếu bé con của bạn vẫn vui chơi như bình thường và không có quá nhiều dấu hiệu khó chịu, hãy áp dụng các biện pháp hạ thân nhiệt thông thường như:

  • Cho trẻ bú thêm sữa hay uống thêm nước.
  • Lau mình bằng khăn ấm.
  • Cho trẻ mặc đồ thoải mái, không quá nóng cũng không quá lạnh.
  • Lưu ý, nếu trẻ dưới 3 tháng tuổi có dấu hiệu sốt trên 38°C mẹ cần đưa bé đến gặp bác sĩ nhi khoa ngay lập tức.

Nếu những cách hạ thân nhiệt thông thường trên đã được áp dụng mà bé vẫn sốt cao, bố mẹ nên cho trẻ dùng các thuốc hạ sốt có thành phần paracetamol hoặc ibuprofen. Chúng sẽ giúp hạ sốt nhanh chóng, giúp bé dễ chịu hơn.

II. Tiêu chí lựa chọn thành phần hoạt chất hạ sốt cho trẻ em được bác sĩ y khoa chỉ định

thuốc hạ sốt cho trẻ sơ sinh

Khác với người lớn, việc lạm dụng thuốc hay dùng thuốc sai cách ở trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ rất dễ gây ra những biến chứng nặng nề. Do đó, việc lựa chọn các thuốc cơ bản kể cả thuốc hạ sốt cho con cũng rất quan trọng, các mẹ nhé! Một số nguyên tắc sau đây sẽ giúp mẹ luôn dùng thuốc cho bé con đúng cách:

  • Sử dụng paracetamol hoặc ibuprofen để giảm đau hạ sốt cho bé theo đúng liều lượng được ghi trên nhãn hay theo hướng dẫn của bác sĩ nhi khoa.
  • Không dùng ibuprofen cho trẻ dưới 3 tháng tuổi hay trẻ bị rối loạn đông máu. Đồng thời, cũng không nên dùng ibuprofen cho trẻ trong thời gian dài. Điều này có thể gây ra một số tác dụng phụ dù hiếm gặp nhưng trầm trọng.
  • Tuyệt đối không dùng aspirin để giảm đau, hạ sốt cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ.

Từ những nguyên tắc trên, có thể nói paracetamol là một sự lựa chọn thuốc dùng cho bé an toàn nhất hiện nay (so với các hoạt chất giảm đau hạ sốt khác). Chính vì thế mà Hello Bacsi đã tổng hợp 6 loại thuốc hạ sốt với hoạt chất paracetamol phổ biến nhất hiện nay mà mẹ có thể tham khảo và mua để sẵn trong nhà khi cần nhé!

III. 6 loại thuốc hạ sốt với hoạt chất paracetamol có sẵn tại nhà thuốc

thuốc hạ sốt cho trẻ sơ sinh

1. Thuốc dùng hạ sốt cho trẻ nhỏ: Hapacol 150 Flu

Về thương hiệu Hapacol

Dược Hậu Giang là một công ty sản xuất và kinh doanh thuốc không còn xa lạ gì với người Việt Nam. Với công nghệ sản xuất dược phẩm đạt chuẩn Japan – GMP, Dược Hậu Giang luôn mang đến sản phẩm chăm sóc sức khỏe tốt nhất cho người Việt. Trong đó, nhãn hàng Hapacol đã trở nên phổ biến hơn 15 năm qua với sứ mạng cung cấp giải pháp giảm đau hạ sốt thành phần chính từ paracetamol.

Hapacol 150 Flu

Thành phần và dạng bào chế

Đây là một dạng thuốc bột sủi bọt với nhãn dành cho trẻ em trong điều trị triệu chứng. Ngoài thành phần chính là paracetamol 150mg, Hapacol 150 Flu còn chứa lượng nhỏ (1mg) chlorpheniramine maleate – thành phần này sẽ giúp giảm nhanh các triệu chứng của sốt, sổ mũi, nhức đầu. Do đó, thuốc Hapacol 150 Flu thường được chỉ định trong các trường hợp cảm sốt, nghẹt mũi, sổ mũi, chảy nước mũi, viêm mũi dị ứng thời tiết…

Giá tiền

Hapacol 150 Flu được đóng gói theo hộp 24 gói, mỗi gói 1,5g có giá 36.000 đồng/1 hộp.

Ưu điểm và nhược điểm của Hapacol 150 Flu

Ưu điểm

  • Thuốc dạng bột, có vị ngọt bào chế dành riêng cho trẻ nhỏ.
  • Với thành phần paracetamol kết hợp sẽ giúp hạ sốt nhanh và giảm các triệu chứng khó chịu kèm theo khác.
  • Dạng thuốc bột có thể giúp bé hấp thu thuốc qua đường tiêu hóa tốt hơn dạng viên.

Nhược điểm

  • Thuốc không dùng cho trẻ sơ sinh và trẻ thiếu tháng, mẹ cần chú ý nhé!

Tại sao mẹ nên dùng thuốc hạ sốt cho trẻ em Hapacol 150 Flu?

Nhãn hàng Hapacol được xem như một giải pháp giảm đau hạ sốt “quốc dân”. Do đó, mẹ có thể hoàn toàn yên tâm khi chọn mua dòng hàng này để bổ sung cho tủ thuốc nhà mình. Đặc biệt với sản phẩm dành cho trẻ em, Hapacol 150 Flu luôn có sẵn tại nhà thuốc là một sự lựa chọn phù hợp cho các mẹ có con từ trên 1 tuổi.

2. Thuốc giảm đau hạ sốt Efferalgan

Nhãn hàng Bristol-myers Squibb

Bristol-myers Squibb là một trong các công ty dược phẩm và sinh dược phẩm hàng đầu thế giới được thành lập tại Hoa Kỳ. Đây là một trong các hãng dược phẩm được nhiều chuyên gia y tế đánh giá cao về hiệu quả, tác dụng và tính an toàn cho sức khỏe người dùng. Trong đó, Efferalgan được xem là cái tên làm nên “thương hiệu” cho hãng dược phẩm này.

Thuốc hạ sốt cho trẻ nhỏ Efferalgan dạng bột sủi 80mg

Thành phần

Trong 1 gói bột thuốc Efferalgan khối lượng 1,52g chỉ chứa hoạt chất là paracetamol (80mg) và phần còn lại là tá dược. Do đó, thuốc dạng bột sủi Efferalgan này thích hợp cho trẻ nhỏ có cân nặng từ 6-12kg. Ngoài dạng thuốc bột sủi, Efferalgan 80mg còn được đóng gói dưới dạng viên đạn đặt hậu môn – cũng là một dạng bào chế phù hợp để dùng cho trẻ em.

Giá tiền

Thuốc bột sủi Efferalgan 80mg hiện có giá 2.300 đồng/1 gói và được đóng hộp gồm 12 gói/1 hộp có giá là 27.000 đồng/1 hộp.

Ưu điểm và nhược điểm của thuốc giảm đau hạ sốt dạng bột sủi Efferalgan 80mg

Ưu điểm

  • Thuốc phù hợp cho cả trẻ từ dưới 1 đến 7 tuổi.
  • Với dạng bột sủi, Efferalgan sẽ cho tác dụng hạ sốt và giảm đau rất nhanh, mẹ có thể dùng trong nhiều trường hợp bé sốt cao mà chưa thể đến bệnh viện.
  • Thuốc có thể dễ dàng tại mua tại các nhà thuốc, hiệu thuốc trên toàn quốc.

Nhược điểm

  • Efferalgan chỉ được dùng cho bé có cân nặng từ 6kg trở lên.

Tại sao mẹ nên mua thuốc bột sủi Efferalgan 80mg để giảm đau hạ sốt cho con trẻ?

Thuốc bột sủi Efferalgan 80mg chỉ có thành phần paracetamol – hoạt chất được dùng để hạ sốt cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ được bác sĩ nhi khoa khuyên dùng. Đồng thời, với dạng bào chế là thuốc bột sủi rất an toàn và tiện lợi khi dùng cho các bé nhỏ. Mẹ hoàn toàn có thể pha bột thuốc với các loại đồ uống của trẻ như nước, sữa, nước ép trái cây. Mẹ chỉ cần hòa thuốc tan hoàn toàn là có thể cho bé dùng được.

3. Siro Infants’ Tylenol Pain & Fever

Thương hiệu Tylenol

Tylenol chính là cái tên đã gây nên “cơn sốt” cho đại dịch Covid-19 năm 2021, được mệnh danh như “thần dược” chữa Covid-19. Tuy nhiên, các chuyên gia y tế cũng đã chia sẻ rằng đây là một thương hiệu về thuốc giảm đau hạ sốt với thành phần chính là acetaminophen (paracetamol) và chắc hẳn rằng nó không thể trị khỏi Covid-19. Nhưng để đẩy lùi triệu chứng sốt, đau nhức thì Tylenol là ứng cử viên sáng giá.

Siro Infants’ Tylenol Pain & Fever

Thành phần và dạng bào chế

Siro là một dạng bào chế quen thuộc dành cho các đối tượng đặc biệt như trẻ em. Chính vì thế mà Tylenol đã sản xuất thuốc dạng siro có thêm vị ngọt, hương cherry dành cho các bé với thành phần hoạt chất chính là 160 mg acetaminophen (paracetamol) cho mỗi liều 5mL. Đây được đánh giá là chế phẩm phù hợp cho trẻ từ 2-11 tuổi.

Giá tiền

Hiện nay, Siro Infants’ Tylenol Pain & Fever 60ml có giá là 295.000 đồng/1 lọ.

Ưu điểm và nhược điểm của siro giảm đau hạ sốt dành cho trẻ sơ sinh của Tylenol

Ưu điểm

  • Siro có mùi hoa anh đào và vị ngọt, thơm ngon dễ uống với các bé.
  • Thành phần chỉ chứa acetaminophen (paracetamol) cùng một số hoạt chất giảm đau hạ sốt thiên nhiên khác, an toàn và cho tác dụng hạ sốt hiệu quả ở trẻ nhỏ.
  • Ngoài hạ sốt còn có tác dụng làm giảm các triệu chứng của cảm cúm, cảm lạnh ở trẻ nhỏ hiệu quả.
  • Đóng gói kèm cốc phân liều riêng cho mỗi lọ thuốc để đảm bảo thuốc được dùng đúng liều lượng cho trẻ.

Nhược điểm

  • Một số người dùng vẫn gặp khó khăn trong việc phân liều cho trẻ theo cân nặng và độ tuổi.

Lý do mẹ nên lựa chọn siro giảm đau hạ sốt dành cho trẻ sơ sinh của Tylenol

Siro Infants’ Tylenol Pain & Fever đã được nhiều ông bố bà mẹ tin dùng cho con trẻ trong nhiều thập kỷ qua. Tylenol là một trong các thương hiệu được chuyên gia y tế và bác sĩ nhi khoa trên toàn thế giới khuyên dùng để hạ sốt cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ. Hơn thế nữa, với mùi thơm và vị ngọt dễ uống, siro thuốc của Tylenol được hầu hết các bé yêu thích.

4. Thuốc hạ sốt dành cho trẻ sơ sinh Falgankid 160mg/10ml

Falgankid là một sản phẩm thuộc Công ty Cổ phần Dược phẩm CPC1 Hà Nội. Đây là công ty dược phẩm Việt Nam luôn tiên phong trong việc áp dụng công nghệ cao vào sản xuất nhằm đem tới những sản phẩm thuốc chất lượng cao, đáp ứng nhu cầu người tiêu dùng.

Thuốc Falgankid 160mg/10ml

Thành phần và dạng bào chế

Dung dịch uống Falgankid 160/10ml với chỉ định dùng hạ sốt cho trẻ em (kể cả trẻ dưới 3 tháng tuổi) được sản xuất với thành phần hoạt chất chính là paracetamol.

Giá tiền

Dung dịch thuốc uống Falgankid 160/10ml có giá 3.900 đồng/1 ống hoặc 85.000 đồng/1 hộp/12 ống.

Ưu điểm và khuyết điểm của dung dịch uống Falgankid 160/10ml dành cho bé

Ưu điểm

  • Thuốc dạng dung dịch uống, có thể dùng trực tiếp không cần pha chế.
  • An toàn và dễ dùng cho trẻ sơ sinh, trẻ nhỏ.
  • Thiết kế ống nhựa khá an toàn cho trẻ khi sử dụng.

Nhược điểm

  • Dạng dung dịch thuốc dễ bị hư, cần được bảo quản cẩn thận.

5. Thuốc hạ sốt dành cho trẻ sơ sinh Doliprane 2.4%

thuốc hạ sốt cho trẻ sơ sinh

Về Doliprane

Siro giảm đau hạ sốt Doliprane 2,4% là một trong sản phẩm giảm đau hạ sốt dành cho trẻ em thuộc thương hiệu Doliprane – một trong các thương hiệu dược phẩm của Pháp có danh tiếng toàn cầu.

Siro dành cho bé Doliprane 2,4%

Thành phần và dạng bào chế

Thuốc giảm đau hạ sốt dành cho trẻ em Doliprane 2,4% với 2 thành phần chính là paracetamol và nước cùng với một số tá dược tạo mùi vị và độ sánh khác. Trong đó, thành phần siro được bào chế đảm bảo không chứa chất bảo quản và phẩm màu, an toàn cho trẻ em.

Giá tiền

Hiện nay, giá của một lọ siro Doliprane 2,4% ở vào khoảng 180.000 đồng/chai.

Ưu và nhược điểm của siro giảm đau hạ sốt dành cho bé Doliprane 2,4%

Ưu điểm

  • Sản phẩm siro uống đáp ứng yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn dành cho sức khỏe trẻ em của EU.
  • Thiết kế bao gồm lọ đựng siro đi kèm với 1 ống xi lanh lấy thuốc theo đúng cân nặng của con giúp mẹ dễ dàng cho bé uống thuốc đúng liều lượng.
  • Hạ sốt hiệu quả và bổ sung vitamin giúp tăng sức đề kháng cho bé.
  • Phù hợp cho trẻ cso cân nặng từ 3-12kg (trẻ sơ sinh cũng có thể dùng được).

Nhược điểm

  • Uống thuốc bằng xi lanh dễ làm bé bị sặc nếu mẹ không cẩn thận.

6. Thuốc cốm Babyplex

Về thương hiệu Babyplex

Đây là một trong các dòng thuốc giảm đau hạ sốt của Công ty Bidiphar – một công ty dược phẩm lớn tại Việt Nam chuyên sản xuất và kinh doanh dược phẩm, thiết bị y tế. Hiện nay, Babyplex có mặt trên thị trường với nhiều dạng bào chế dành cho nhiều đối tượng khác nhau.

Thuốc cốm Babyplex – thuốc hạ sốt dành cho trẻ em

Thành phần và dạng bào chế

Bên cạnh siro hay dung dịch thuốc uống thì thuốc cốm là một trong các dạng bào chế đặc biệt dành riêng cho trẻ nhỏ. Thuốc cốm Babyplex của dược phẩm Bình Định được đóng gói dưới dạng gói 3g bao gồm thành phần hoạt chất chính là paracetamol kết hợp clorpheniramin. Đây là sản phẩm phù hợp để dùng cho trẻ em từ 2-11 tuổi và cả người lớn.

Giá tiền

Mỗi gói thuốc cốm Babyplex 3g hiện có giá: 7.000 đồng/1 gói.

Ưu điểm và nhược điểm của thuốc cốm Babyplex

Ưu điểm

  • Dễ sử dụng: chỉ cần pha cốm thuốc với nước đun sôi để nguội theo liều lượng được nhà sản xuất ghi trên nhãn và uống dần, cách 4-6 giờ cho trẻ uống một lần.
  • Thuốc dạng cốm dễ bảo quản, ít hút ẩm hơn dạng bột.
  • Thuốc có tác dụng hạ sốt nhanh chóng, kết hợp làm giảm các triệu chứng của viêm mũi dị ứng, sổ mũi, ngạt mũi.

Nhược điểm

  • Cần phải pha vào nước trước khi sử dụng.

Lý do mẹ nên lựa chọn bổ sung thuốc cốm Babyplex vào tủ thuốc gia đình là gì?

Với công dụng hạ sốt và giảm các triệu chứng của cảm cúm, viêm mũi dị ứng, sổ mũi, ngạt mũi nhanh chóng thêm vào đó là tính tiện lợi, dễ dùng mà đây là một trong những loại thuốc mẹ nên cân nhắc để trang bị cho tủ thuốc gia đình. Ngoài dùng cho trẻ nhỏ, dạng bào chế này cũng rất phù hợp để dùng cho đối tượng khó nuốt chẳng hạn như người lớn tuổi.

Tìm kiếm những câu chuyện nuôi dạy con cái?

Hãy tham gia ngay cộng đồng Nuôi dạy con - chia sẻ thông tin và kinh nghiệm cùng những bậc cha mẹ khác.


Các bài viết của Hello Bacsi chỉ có tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.

Nguồn tham khảo

1. Kids Health Information : Fever in children

https://www.rch.org.au/kidsinfo/fact_sheets/Fever_in_children/

Ngày truy cập: 29/10/2021

2. Fever in Infants & Children – Infant Fever Reducer | familydoctor.org

https://familydoctor.org/condition/fever-in-infants-and-children/

Ngày truy cập: 29/10/2021

3. High temperature (fever) in children https://www.nhs.uk/conditions/fever-in-children/ Ngày truy cập: 29/10/2021

4. Fever in Children https://www.stanfordchildrens.org/en/topic/default?id=fever-in-children-90-P02512 Ngày truy cập: 29/10/2021

5. How to Bring Down Baby Fever: Tips, When to Seek Help, More

https://www.healthline.com/health/parenting/how-to-bring-down-baby-fever

Ngày truy cập: 29/10/2021

Ảnh tác giảbadge
Tác giả: Vi Quỳnh Cập nhật: 2 tuần trước
Tham vấn y khoa: Bác sĩ Nguyễn Thường Hanh