🔥 Bài đăng hot nhất

Cho em hỏi mình tính tổng calo tiêu thụ một ngày như thế nào ?

Em muốn tính calo tiêu thụ để xây dựng meal plan để cutting do tình hình bị gan nhiễm mỡ với men gan cao có hơi căng ạ . Em body fat ở 21-22% muscle mass 40kg . Cân nặng hiện tại là 93 ạ

0
61k
2 Bình luận

2 bình luận

Chào bạn,

Bạn có thể tham khảo bài viết chi tiết tại đường link: https://hellobacsi.com/an-uong-lanh-manh/che-do-an-kieng-va-quan-ly-can-nang/tham-hut-calo-la-gi/#google_vignette

BS. Hoàng Công Tuấn

Phòng khám Nội tim mạch trực tuyến Bác sĩ Hoàng Công Tuấn

4 ngày trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Để tính tổng calo tiêu thụ một ngày, bạn cần tính toán Metabolic Rate (Tốc độ trao đổi chất cơ bản - BMR) của bạn trước tiên. BMR là lượng calo cần thiết để duy trì các chức năng cơ bản của cơ thể như hô hấp, tuần hoàn máu, tiêu hóa, v. V. Bạn có thể sử dụng công thức Harris-Benedict để tính BMR của mình: - Đối với nam giới: BMR = 88. 362 + (13. 397 x cân nặng kg) + (4. 799 x chiều cao cm) - (5. 677 x tuổi) - Đối với nữ giới: BMR = 447. 593 + (9. 247 x cân nặng kg) + (3. 098 x chiều cao cm) - (4. 330 x tuổi) Sau khi tính được BMR, bạn cần nhân thêm hệ số hoạt động (Activity Factor) để tính tổng calo tiêu thụ một ngày. Hệ số hoạt động thường dao động từ 1. 2 đến 1. 9 tùy thuộc vào mức độ hoạt động hàng ngày của bạn. Sau khi tính được tổng calo tiêu thụ một ngày, bạn có thể xây dựng meal plan để cutting dựa trên mục tiêu giảm cân và cải thiện tình trạng gan nhiễm mỡ và men gan cao của mình. Để đạt được mục tiêu này, bạn cần tập trung vào việc ăn uống lành mạnh, giảm calo, tăng cường vận động và theo dõi sát sao lượng calo tiêu thụ hàng ngày. Tuy nhiên, để có kế hoạch cụ thể và an toàn hơn, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên khoa dinh dưỡng hoặc chuyên gia dinh dưỡng để được tư vấn chi tiết và phù hợp với tình trạng sức khỏe của mình. Chúc bạn thành công trong việc cải thiện sức khỏe và cân nặng của mình!
2 tuần trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!