Bổ sung d3 cho trẻ 1 tuổi

Chào bác sỹ. Con e được 14 tháng. Có bổ sung d3 từ sơ sinh đến hiện tại mỗi ngày 400IU. Nếu mỗi ngày bổ sung hàm lượng gấp đôi là 800IU trong 3 tháng tới có ảnh hưởng đến sức khoẻ của bé ko ạ?

1

2

Bình luận

2 bình luận

Chào bạn,

Nhu cầu vitamin D là 600UI/ngày cho trẻ trên 12 tháng. Thông thường, giai đoạn này trẻ đã ăn uống đầy đủ các loại thực phẩm trong khẩu phần ăn, nên không cần bổ sung thêm vitamin D cho trẻ. Việc sử dụng lượng vitamin D quá nhiều về lâu dài có thể gây ngộ độc. Liều tối đa vitamin D cho trẻ trong độ tuổi này là 2000UI mỗi ngày (bao gồm lượng vitamin D trong thức ăn và thực phẩm chức năng). Bạn nên cho trẻ đến khám Bác sĩ để được kiểm tra và điều chỉnh lại lượng vitamin D phù hợp với chế độ ăn của trẻ nhé.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại cộng đồng Hello Bacsi nhé.

Chúc bé và gia đình nhiều sức khoẻ,

Bs. Huỳnh Nguyễn Uyên Tâm

Khoa Sơ sinh - Bệnh viện Sản Nhi TWG Long An

Trả lời

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến bác sĩ chuyên khoa. Bác sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn nhớ theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, bạn cứ thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng mẹ bỉm khác nhé!

Chúc bạn nhiều sức khoẻ!

Trả lời