🔥 Bài đăng hot nhất

Làm sao để giảm cân thành công? 7 điều bạn nên lưu ý khi giảm cân

Hiện nay có rất nhiều cách để giảm cân và giữ cân nặng của bản thân mình ở mức ổn. Vậy làm sao để giảm cân thành công? Hãy cùng học ngay 7 điều bạn cần nên lưu ý khi giảm cân tại nhà.

1 Ngủ đủ giấc

Một lưu ý rất quan trọng để việc giảm cân của bạn diễn ra nhanh chóng và thành công hơn chính là phải ngủ đủ giấc. Giấc ngủ đóng một vai trò rất quan trọng đối với cơ thể. Khi bạn ngủ sẽ giúp cơ thể dễ dàng kiểm soát được hormone stress và cortisol, giúp kiểm soát được những căng thẳng.

Nếu bạn thức quá khuya hoặc ngủ không đủ giấc thì các cơ quan trong cơ thể của bạn không thể nghỉ ngơi. Việc ngủ đủ giấc sẽ giúp bạn kiểm soát cân nặng, tâm trạng tốt và đủ năng lượng để làm việc cho ngày hôm sau.

Để có một giấc ngủ chất lượng, bạn nên đi ngủ và thức dậy theo một thời điểm cụ thể hằng ngày. Nên tắt hết các thiết bị điện tử và đặt xa khỏi giường ngủ của mình. Phải có tâm trạng thoải mái trong lúc ngủ.

2 Loại bỏ các thực phẩm chứa đường

Để giảm cân thành công, bạn nên loại bỏ sử dụng các thực phẩm chứa nhiều đường. Nếu bản thân tiêu thụ quá nhiều đường sẽ khiến cơ thể mắc các bệnh như tiểu đường, béo phì và bệnh tim.

Vì thế thay vì chọn các loại bánh như bánh quy, bánh ngọt, các loại thức ăn có đường thì bạn nên chọn ăn các loại thực phẩm khác có lợi cho sức khỏe hơn như trái cây, rau xanh,...

3 Không nên tiêu cực

Một lưu ý đặc biệt khi giảm cân chính là không nên tiêu cực, không nên nghĩ nhiều điều xấu mà ảnh hưởng đến tinh thần của mình và kể cả việc giảm cân. Nhiều người hay đặt nặng vấn đề giảm cân và tiêu cực trong việc này. Vì thế không nên tiêu cực mà hãy luôn tin tưởng bản thân mình làm được nhé.

Hãy luôn tự tin về quá trình giảm cân của mình sẽ thành công, chăm chỉ luyện tập, có một quá trình tập luyện và chế độ ăn hợp lý thì giảm cân sẽ nhanh chóng thành công mà thôi. Vậy nên hãy ngừng suy nghĩ những câu chuyện tiêu cực về bản thân mình và hãy lấy lại sự tự tin trong việc giảm cân.

4 Không sử dụng nhiều thực phẩm chứa Carbohydrate

Ngoài hạn chế sử dụng nhiều thực phẩm có đường bạn cũng không nên sử dụng nhiều thực phẩm chứa carbohydrate. Không nên ăn quá nhiều các loại thực phẩm như bánh mì trắng, mì ống, gạo và các loại snack vì sẽ khiến gia tăng lượng đường trong cơ thể.

Nếu lượng đường thay đổi quá nhiều sẽ khiến bản thân của bạn thèm ăn và ăn uống vô tội vạ hơn. Điều này ảnh hưởng rất lớn đến quá trình giảm của bản thân bạn. Chính vì vậy hãy hạn chế ăn các loại thực phẩm chứa carbohydrate nhé.

5 Không sử dụng nhiều thực phẩm chiên

Một loại thực phẩm nữa mà người giảm cân không nên ăn chính là đồ ăn nhanh và các thực phẩm chiên. Những món ăn nhanh như gà rán, khoai lang chiên, cánh gà chiên sẽ làm cho cơ thể dư thừa nhiều năng lượng.

Các loại đồ ăn này có nhiều dầu mỡ, protein, chất béo quá nhiều, vì thế hoàn toàn không thích hợp với quá trình giảm cân. Vì vậy nên hạn chế việc ăn chúng thường xuyên nhé.

6 Không nên bỏ bữa sáng

Đối với con người không riêng gì những người giảm cân thì đều phải ăn bữa sáng. Nhiều người có thói quen bỏ bữa sáng vì nghĩ nó không quan trọng, tuy nhiên đó là suy nghĩ hoàn toàn sai lầm. Bữa sáng chính là bữa ăn quan trọng nhất trong ngày.

Khi bạn ăn sáng thường xuyên sẽ giúp hạn chế việc cảm thấy đói vào giữa buổi, nó sẽ tạo ra lượng đường tốt hơn trong máu, giúp tăng việc trao đổi chất xơ trong cơ thể. Ngoài ra bạn sẽ hạn chế được tình trạng ăn uống vô tội vạ trong ngày nữa đấy.

7 Kiểm soát cân nặng liên tục

Ngoài việc thực hiện những lưu ý phía trên, để giảm cân thành công bạn nên kiểm soát cân nặng của bản thân mình một cách liên tục. Việc kiểm tra cân nặng thường xuyên giúp đảm bảo cân nặng của bạn được ổn định và quy trình giảm cân cũng được kiểm soát.

Trên đây chính là 7 điều cần lưu ý để giảm cân thành công. Bạn nên nhớ những điều này để quá trình giảm cân sớm thành công và có được cân nặng ưng ý nhé. Hy vọng những thông tin này sẽ có ích với bạn.

2
39k
4 Bình luận

4 bình luận

Muốn giảm mà cái miệng ko cho

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Béo khỏe béo đẹp béo xinh

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Bị thèm ngọt nên mãi không giảm dc cân

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình giảm hoài mà chưa thành công

2 tháng trước
Thích
Trả lời
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo