🔥 Bài đăng hot nhất

Hấp Thu Chất Dinh Dưỡng?

Bác sĩ cho e hỏi,

em năm nay 16 tuổi, cao 1m63, 48kg, trong ngày thì em đi đại tiện 1 lần và có bữa là 2 lần trong ngày. Vậy không biết là e có đang bị Tiêu Hóa Nhanh thực phẩm không ạ. Và kém hấp thu vì em cũng ăn nhiều nhưng tiêu hóa nhanh và chưa kịp hấp thu thức ăn ạ

3
40k
5 Bình luận

5 bình luận

em thử uống men vi sinh xem sao

1 tháng trước
Thích
Trả lời

chị thấy đi đại tiện vậy là bt em ơi, c cũng đi 1-2 lần á

1 tháng trước
Thích
Trả lời

đi đại tiện vậy là bt mà b, nếu lỏng thì mới đáng lo

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Dường như bạn lo lắng về tình trạng tiêu hóa và hấp thu chất dinh dưỡng của mình, điều này là điều quan trọng và cần được giải đáp. Dưới đây là một số điểm mà bạn có thể cân nhắc:

1. Tần suất đi đại tiện: Việc đi đại tiện 1 hoặc 2 lần mỗi ngày không nhất thiết là một dấu hiệu của vấn đề tiêu hóa. Mỗi người có một tần suất và biểu hiện tiêu hóa khác nhau. Tuy nhiên, nếu bạn gặp phải các triệu chứng như tiêu chảy, táo bón, đau bụng hoặc thay đổi đột ngột trong thói quen đi đại tiện, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ.
  2. Cân nặng và chiều cao: Dựa trên cân nặng và chiều cao của bạn, bạn có vẻ đang ở mức cân nặng khá lý tưởng cho chiều cao của mình. Tuy nhiên, không chỉ số cân nặng mà còn cần xem xét cách cơ thể bạn phát triển và mức độ hoạt động thể chất hàng ngày để đánh giá sức khỏe chung.
  3. Chế độ ăn uống và hấp thu chất dinh dưỡng: Việc bạn nói rằng bạn ăn nhiều nhưng vẫn cảm thấy tiêu hóa nhanh và không kịp hấp thu có thể do nhiều nguyên nhân khác nhau, bao gồm tốc độ chuyển hóa của cơ thể, chất lượng của thức ăn, cơ địa cá nhân và sức khỏe tiêu hóa. Điều quan trọng là cân nhắc xem bạn có đang tiêu thụ đủ lượng chất dinh dưỡng cần thiết từ các nhóm thực phẩm đa dạng không. Nếu bạn lo lắng về việc hấp thu chất dinh dưỡng, bạn có thể muốn tham khảo ý kiến của một chuyên gia dinh dưỡng hoặc bác sĩ.
  4. Cách sống và hoạt động thể chất: Bạn cũng nên xem xét mức độ hoạt động thể chất hàng ngày của mình. Hoạt động thể chất đều đặn có thể giúp cải thiện quá trình tiêu hóa và hấp thu chất dinh dưỡng.

Tóm lại, nếu bạn lo lắng về sức khỏe của mình, đặc biệt là vấn đề tiêu hóa và hấp thu chất dinh dưỡng, hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc chuyên gia dinh dưỡng để được tư vấn và đánh giá cụ thể cho trường hợp của bạn. Điều này sẽ giúp bạn có cái nhìn rõ ràng hơn về tình trạng sức khỏe của mình và biện pháp điều trị hoặc điều chỉnh chế độ ăn uống nếu cần thiết.

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Dựa vào thông tin bạn cung cấp, có thể bạn đang gặp vấn đề về tiêu hóa và hấp thu chất dinh dưỡng. Để xác định chính xác hơn, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa. Bác sĩ sẽ thực hiện các kiểm tra cần thiết như xét nghiệm máu, siêu âm bụng để đưa ra đánh giá chính xác về tình trạng sức khỏe của bạn. Trong khi chờ đợi cuộc hẹn với bác sĩ, bạn có thể cố gắng cải thiện chế độ ăn uống bằng cách ăn những thực phẩm giàu chất dinh dưỡng, tránh thức ăn nhanh và thức ăn có nhiều chất béo, đường và gia vị. Hãy ăn nhỏ lần và thường xuyên, uống đủ nước và tập thể dục đều đặn để cải thiện quá trình tiêu hóa và hấp thu chất dinh dưỡng. Ngoài ra, việc giữ tinh thần thoải mái, tránh căng thẳng cũng rất quan trọng đối với quá trình tiêu hóa của bạn. Hãy chăm sóc cơ thể và tinh thần một cách toàn diện. Nếu có bất kỳ triệu chứng nào đáng chú ý như đau bụng, tiêu chảy, táo bón hoặc giảm cân đột ngột, bạn nên thăm khám bác sĩ ngay lập tức. Chúc bạn sức khỏe và hãy luôn chăm sóc cơ thể mình đúng cách!Bạn còn có thắc mắc gì nữa không?
1 tháng trước
Thích
Phản hồi
1
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo