🔥 Bài đăng hot nhất

Giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia - Chuyên đề “Thực phẩm giàu đạm, ít calo giúp kiểm soát cân nặng”

✨ Wow chỉ không đầy 1 tuần nữa là chúng mình sẽ đón một năm mới và cùng nhau ăn uống tưng bừng bên người thân, bạn bè rồi cả nhà ơi! Thế nhưng trong dịp lễ cuối năm này, chúng mình thường sẽ ăn rất nhiều món ăn mà hầu hết sẽ chứa nhiều chất béo, hàm lượng calo cao dẫn đến nguy cơ tăng cân mất kiểm soát. Vậy đâu là những thực phẩm giàu đạm, ít calo mà chúng mình nên ăn trong dịp lễ này?

📌 Thấu hiểu được nỗi bận tâm khó gỡ ấy của nhiều thành viên Cộng đồng Kiểm soát cân nặng, Admin đã mời chuyên gia dinh dưỡng Vũ Thị Mai Hương (Cử nhân dinh dưỡng trường Đại học Y Hà Nội) đến để giải vây nè. Kết nối ngay với chuyên gia Vũ Thị Mai Hương trong chuyên đề “Thực phẩm giàu đạm, ít calo giúp kiểm soát cân nặng” nếu cả nhà cũng có những thắc mắc liên quan nhé!

➢ Chỉ cần bạn đặt câu hỏi, gửi lại băn khoăn, lo lắng của mình bên dưới phần bình luận từ ngày 23/12/2021 đến 03/01/2022 sẽ được chuyên gia trực tiếp tháo gỡ tất tần tật thắc mắc nhanh nhất từ ngày 03/01/2022.

➢ Đặc biệt, 3 câu hỏi với lượt thả tim cao nhất trong topic này sẽ nhận 1 evoucher trị giá 100.000VND. Còn chần chờ chi cả nhà ơi, đặt câu hỏi từ bây giờ để có thể “bỏ túi” những lời khuyên chuyên môn hữu ích từ chuyên gia dinh dưỡng Vũ Thị Mai Hương nào!

Chúc cả nhà có những ngày lễ vui vẻ nhưng vẫn kiểm soát được cân nặng như mong muốn nha ♥️

Giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia - Chuyên đề “Thực phẩm giàu đạm, ít calo giúp kiểm soát cân nặng” Giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia - Chuyên đề “Thực phẩm giàu đạm, ít calo giúp kiểm soát cân nặng” 
32
40k
27 Bình luận

27 bình luận

cho e hỏi yến mạch thì một bữa mk ăn bn gram ạ? Và tính gram lúc còn là nguyên liệu hay thành phẩm ạ? Vì e thấy ngâm qua đêm 1 chén cơm thì thấy nở ra khá nhiều, e ăn no luôn ạ

2 năm trước
Thích
Trả lời
16

Bạn Tiên Tiên ơi. Chúc mừng bạn đã may mắn nhận được evoucher 100.000đ trong chương trình giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia lần này. Bạn vui lòng kiểm tra email (****[email protected]) đã đăng ký tại cộng đồng Hello Bacsi để nhận e-voucher nhé!

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Hiện tại mình khó có thể đưa ra con số chính xác lượng yến mạch bạn nên ăn bao nhiêu gram trong một bữa vì sẽ còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như tính toán nhu cầu năng lượng cá nhân của bạn, thành phần các loại thực phẩm trong bữa ăn (bạn kết hợp ăn yến mạch cùng những loại thực phẩm gì?), nhu cầu của bạn như thế nào… Tuy nhiên bạn có thể tham khảo giá trị dinh dưỡng của các loại yến mạch mình đang sử dụng thông qua thông tin có trên bao bì của sản phẩm (Ví dụ như hình dưới)

Bạn có thể hiểu là 40 gram yến mạch này sẽ cung cấp 150 Kcal, lưu ý 40 gram này là tính khối lượng lúc yến mạch chưa chế biến (chưa ngâm, chưa nấu…). Ngoài ra cũng cần chú ý đến các thành phần dinh dưỡng cơ bản khác như: Trong 40 gram yến mạch sẽ cung cấp: 3g chất béo, 27g carbs, 5g protein, 4g chất xơ,…

Vì yến mạch là loại thực phẩm giàu chất xơ nên sẽ tạo cảm giác no lâu, hạn chế thèm ăn và hỗ trợ rất tốt cho việc giảm. Bạn có thể dựa vào các chỉ số dinh dưỡng này để điều chỉnh, tính toán lượng ăn phù hợp với khẩu phần của mình hơn.

Mong rằng thông tin này sẽ hữu ích với bạn. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

Chúc bạn nhiều sức khỏe và có được cân nặng như ý,

Chuyên gia dinh dưỡng Vũ Thị Mai Hương

Giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia - Chuyên đề “Thực phẩm giàu đạm, ít calo giúp kiểm soát cân nặng” Giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia - Chuyên đề “Thực phẩm giàu đạm, ít calo giúp kiểm soát cân nặng” 
2 năm trước
Thích
Trả lời
3

Những món gì ít calo và giàu đạm vậy bác sỹ?!

2 năm trước
Thích
Trả lời
18

Bạn Phan Lưu Thanh Tú ơi. Chúc mừng bạn đã may mắn nhận được evoucher 100.000đ trong chương trình giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia lần này. Bạn vui lòng kiểm tra email (****[email protected]) đã đăng ký tại cộng đồng Hello Bacsi để nhận e-voucher nhé!

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Nhóm thực phẩm giàu protein (đạm) ít calo được khá nhiều mọi người quan tâm không chỉ ở những người muốn giảm cân, đi tập gym mà còn ở nhiều đối tượng khác bởi vì protein (đạm) là thành phần thiết yếu trong chế độ ăn uống hàng ngày, hơn nữa những loại thực phẩm này sẽ chứa ít hơn các loại chất béo không lành mạnh, cholesterol. Một số còn cung cấp kèm theo các hợp chất thực vật có lợi, vitamin và khoáng chất, chất xơ dồi dào. Nhưng nếu chưa biết cách chọn lựa thực phẩm thì nó thường sẽ đi kèm với những thực phẩm giàu chất béo và calo hơn.

Ngoài vai trò thiết yếu của protein là cần thiết trong việc xây dựng, tạo hình và duy trì cơ bắp, các mô trong cơ thể bạn, giúp điều chỉnh nhiều quá trình của cơ thể, nó còn thúc đẩy cảm giác no, hạn chế sự thèm ăn, tăng tỷ lệ trao đổi chất trong cơ thể và có thể giúp kiểm soát cân nặng của bạn tốt hơn.

Các thực phẩm giàu protein (đạm) ít calo có thể kế tới đó là:

• Trứng: là một nguồn cung cấp protein chuẩn, chứa đầy đủ các loại acid amin thiết yếu với tỷ lệ cân đối ngoài ra còn chứa nhiều chất dinh dưỡng khác đi kèm.
  • Sữa và các chế phẩm từ sữa (ít béo hoặc tách béo) như sữa chua Hy Lạp, phomai cottage ít béo,... cũng là nguồn cung cấp protein dồi dào.
  • Thịt: các loại thịt thăn, thịt lợn thăn, thịt bò thăn, thịt gà (bỏ da) - ức gà…
  • Cá, tôm các loại. Nên ưu tiên các loại cá béo như cá hồi, cá thu, cá ngừ,... các loại cá thịt trắng như cá tuyết, cá bơn, cá rô phi,...
  • Đậu và các loại đậu như đậu đỗ, đậu Hà Lan, đậu lăng, đậu gà, đậu nành và sản phẩm từ đậu nành như đậu phụ,...
  • Ngũ cốc nguyên cám, yến mạch, diêm mạch… cũng là nguồn cung cấp protein phong phú.

Để có thể sử dụng các loại thực phẩm giàu protein (đạm) ít calo giúp kiểm soát cân nặng và có sức khỏe tốt hơn thì các bạn cần chú ý:

• Kết hợp đa dạng cả hai nguồn protein từ thực vật và động vật trong chế độ ăn, không ưu tiên chỉ sử dụng 1 nguồn protein duy nhất, từ 1 thực phẩm duy nhất.
  • Tính toán nhu cầu protein của cơ thể để kiểm soát lượng thực phẩm ăn vào cho phù hợp và hỗ trợ giảm cân tốt hơn, tránh các trường hợp ăn thiếu (dễ mất cơ, ảnh hưởng đến sức khỏe, các hoạt động bên trong cơ thể..) hoặc ăn quá nhiều gây ảnh hưởng đến chức năng gan và thận…
  • Đảm bảo chế độ ăn cân bằng các nhóm chất dinh dưỡng khác bao gồm glucid (tinh bột), lipid (chất béo), vitamin và khoáng chất, chất xơ…
  • Tăng cường khẩu phần rau xanh và hoa quả, đảm bảo ≥ 400gram/ngày
  • Uống đủ nước (dao động từ 35-40 ml/kg cân nặng)
  • Kết hợp với việc duy trì tập luyện đều đặn hàng ngày (tối thiểu 30 phút/ngày), giữ lối sống sinh hoạt lành mạnh, tránh căng thẳng và ngủ đủ giấc để hỗ trợ giảm cân tốt hơn.

Trên đây là một vài lời khuyên mình có thể tư vấn cho bạn! Để được tư vấn cụ thể và chi tiết hơn bạn có thể đến gặp các chuyên gia và bác sĩ! Mong sẽ giúp ích với bạn. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

2 năm trước
Thích
Trả lời
4

Em thấy mấy người tập gym hay ăn ức gà, mà em bị cái rất dễ ngán nếu ăn hoài 1 món, có thêm món nào khác ngoài ức gà ko chị.

2 năm trước
Thích
Trả lời
3

Chào bạn,

Ngoài ức gà còn có rất nhiều lựa chọn lành mạnh phổ biến giàu protein (đạm) khiến cho thực đơn của mình thêm đa dạng và phong phú như:

• Trứng
  • Thịt bò thăn
  • Cá đặc biệt là các loại cá béo như cá hồi, cá ngừ, ...
  • Sữa, sữa chua Hy Lạp, phô mai cottage
  • Đậu lăng, đậu gà, đậu nành và các sản phẩm từ đậu nành, các loại đậu đỗ…
  • Các loại hạt và quả hạch như hạt chia, diêm mạch, hạnh nhân,...

Bạn có thể tham khảo thêm một số công thức chế biến trên mạng cũng như phối hợp nhiều loại thực phẩm cùng nhau để thực đơn của mình không bị nhàm chán. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Cho em hỏi làm thế nào để kiểm soát cân nặng mà vẫn đảm bảo đủ chất dinh dưỡng cho con bú ạ

2 năm trước
Thích
Trả lời
3

Chào bạn,

Đối với những bà mẹ đang cho con bú thì cần có chế độ dinh dưỡng như thế nào để vừa đảm bảo chất lượng sữa cho con bú nhưng vẫn hỗ trợ giảm cân lành mạnh?

Về nguyên tắc chung bạn cần chú ý:

• Cân đối đầy đủ các nhóm chất dinh dưỡng bao gồm: nhóm glucid (tinh bột), nhóm protein (chất đạm), nhóm lipid (chất béo), chất xơ, vitamin và khoáng chất trong khẩu phần ăn hàng ngày. Không kiêng khem quá mức, phải đảm bảo sự đa dạng thực phẩm để đáp ứng nhu cầu năng lượng cũng như chất lượng sữa cho bé.
  • Tăng cường sử dụng sữa và các chế phẩm của sữa để đảm bảo cung cấp đủ nhu cầu canxi (1300mg/ngày) - 1 đơn vị sữa tương đương với 100ml sữa dạng lỏng pha chuẩn, hoặc 15g pho mai hoặc 1 cốc sữa chua 100g, mỗi đơn vị sữa sẽ cho ta khoảng 100mg canxi và ưu tiên sử dụng các thực phẩm giàu canxi như trứng, cá, cua, tép, các loại hải sản…
  • Bổ sung các vi chất dinh dưỡng cần thiết như sắt (nhu cầu khuyến nghị cho phụ nữ cho con bú trong 6 tháng đầu là 24mg/ngày) và vitamin A (nhu cầu khuyến nghị là 850mg/ngày)
  • Khẩu phần ăn nên chia thành nhiều bữa, bổ sung thêm từ 2-3 bữa phụ/ngày.
  • Trong thời kỳ cho con bú bà mẹ cần tránh những thức ăn, đồ uống có chất kích thích như rượu, chè, cà phê đặc, thức ăn cay nóng, các loại gia vị nặng như hành, tỏi, ớt… các loại cá có chứa thủy ngân như cá kiếm, cá ngừ,... Đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm, tránh những thực phẩm dễ ôi thiu, gây ngộ độc.
  • Uống đủ nước, trung bình từ 2-2,5 lít nước/ngày
  • Bên cạnh đó bà mẹ cho con bú cũng cần chú ý có chế độ sinh hoạt nghỉ ngơi hợp lý, giữ tinh thần thoải mái, tránh căng thẳng áp lực giúp cho sự tiết sữa được đầy đủ, đồng thời đảm bảo cho sức khỏe của bà mẹ.
  • Thận trọng khi sử dụng thuốc trong thời kỳ cho con bú, đặc biệt là thuốc kháng sinh, thuốc nội tiết tố hay các thuốc tác động lên hệ thần kinh, cần có sự chỉ định trực tiếp của bác sĩ.

Ngoài ra sẽ cần lưu ý tới các điểm sau:

• Nhu cầu năng lượng: Nhu cầu năng lượng của bà mẹ đang nuôi con bú sẽ cao hơn khoảng 500 Kcal so với phụ nữ lúc bình thường (tức là khi chưa mang thai và khi không phải đang nuôi con bú) - là năng lượng cần tăng thêm để người mẹ tiết sữa. Do đó các bà mẹ không chủ động ăn kiêng trong giai đoạn này (nhất là giai đoạn mới sau sinh) vì người mẹ cần có bữa ăn đa dạng, nhiều năng lượng hơn bình thường để đáp ứng nhu cầu năng lượng của mình và tạo đủ sữa cho con.
  • Vào giai đoạn này, nếu muốn giảm cân, bà mẹ chỉ cần có chế độ dinh dưỡng cân bằng, chú trọng hơn vào việc tập thể dục đều đặn mỗi ngày, đồng thời cân đối lại thành phần cũng như việc lựa chọn thực phẩm trong chế độ ăn. Sau đó có thể kết hợp thêm việc cắt giảm calo ở mức 500 Kcal ở giai đoạn sau để hỗ trợ giảm cân tốt hơn.
  • Đối với các bà mẹ cho con bú cũng sẽ giảm cân tốt hơn so với các bà mẹ không nuôi con bằng sữa mẹ.
  • Về việc lựa chọn thực phẩm:
  • Nhóm glucid (tinh bột): nên sử dụng những loại thực phẩm có nhiều chất xơ đi kèm, xay xát vừa phải như gạo lứt, yến mạch, ngũ cốc nguyên hạt, bánh mì đen,­ ngô, khoai,...
  • Nhóm protein (chất đạm): Lựa chọn thực phẩm giàu protein như: thịt nạc thăn, cua, cá (ăn cá ít nhất 3-4 lần/tuần), trứng, sữa bột tách béo, sữa chua tách béo, các loại đậu đỗ, đậu phụ, đậu tương và các sản phẩm từ đậu tương như sữa đậu nành…
  • Nhóm lipid (chất béo): Chất béo tốt có trong dầu hạt cải, dầu ô liu, quả bơ, các loại hạt, quả hạch và cá béo (cá hồi).
  • Vitamin và khoáng chất, chất xơ: Ngoài việc bổ sung bằng các thực phẩm tự nhiên trong bữa ăn hàng ngày cần ăn đủ rau xanh (≥400g trái cây, rau, củ/ngày) và đủ chất xơ để tránh táo bón. Ví dụ trái cây như táo, cam và các loại berries…, các loại rau củ tươi như cà rốt, súp lơ và ớt chuông… cũng là những lựa chọn lành mạnh.

Trên đây là một vài lời khuyên, mong sẽ hữu ích cho bạn. Để được tư vấn cụ thể và lên thực đơn mẫu chi tiết với cá nhân bạn nên gặp trực tiếp các chuyên gia và bác sĩ. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

2 năm trước
Thích
Trả lời
2

Chuyên gia cho em hỏi chế độ ăn uống thế nào để vừa giảm cân mà lại đủ chất cho con bú ạ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
6

Chào bạn,

Đối với những bà mẹ đang cho con bú thì cần có chế độ dinh dưỡng như thế nào để vừa đảm bảo chất lượng sữa cho con bú nhưng vẫn hỗ trợ giảm cân lành mạnh?

Về nguyên tắc chung bạn cần chú ý:

• Cân đối đầy đủ các nhóm chất dinh dưỡng bao gồm: nhóm glucid (tinh bột), nhóm protein (chất đạm), nhóm lipid (chất béo), chất xơ, vitamin và khoáng chất trong khẩu phần ăn hàng ngày. Không kiêng khem quá mức, phải đảm bảo sự đa dạng thực phẩm để đáp ứng nhu cầu năng lượng cũng như chất lượng sữa cho bé.
  • Tăng cường sử dụng sữa và các chế phẩm của sữa để đảm bảo cung cấp đủ nhu cầu canxi (1300mg/ngày) - 1 đơn vị sữa tương đương với 100ml sữa dạng lỏng pha chuẩn, hoặc 15g pho mai hoặc 1 cốc sữa chua 100g, mỗi đơn vị sữa sẽ cho ta khoảng 100mg canxi và ưu tiên sử dụng các thực phẩm giàu canxi như trứng, cá, cua, tép, các loại hải sản…
  • Bổ sung các vi chất dinh dưỡng cần thiết như sắt (nhu cầu khuyến nghị cho phụ nữ cho con bú trong 6 tháng đầu là 24mg/ngày) và vitamin A (nhu cầu khuyến nghị là 850mg/ngày)
  • Khẩu phần ăn nên chia thành nhiều bữa, bổ sung thêm từ 2-3 bữa phụ/ngày.
  • Trong thời kỳ cho con bú bà mẹ cần tránh những thức ăn, đồ uống có chất kích thích như rượu, chè, cà phê đặc, thức ăn cay nóng, các loại gia vị nặng như hành, tỏi, ớt… các loại cá có chứa thủy ngân như cá kiếm, cá ngừ,... Đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm, tránh những thực phẩm dễ ôi thiu, gây ngộ độc.
  • Uống đủ nước, trung bình từ 2-2,5 lít nước/ngày
  • Bên cạnh đó bà mẹ cho con bú cũng cần chú ý có chế độ sinh hoạt nghỉ ngơi hợp lý, giữ tinh thần thoải mái, tránh căng thẳng áp lực giúp cho sự tiết sữa được đầy đủ, đồng thời đảm bảo cho sức khỏe của bà mẹ.
  • Thận trọng khi sử dụng thuốc trong thời kỳ cho con bú, đặc biệt là thuốc kháng sinh, thuốc nội tiết tố hay các thuốc tác động lên hệ thần kinh, cần có sự chỉ định trực tiếp của bác sĩ.

Ngoài ra sẽ cần lưu ý tới các điểm sau:

• Nhu cầu năng lượng: Nhu cầu năng lượng của bà mẹ đang nuôi con bú sẽ cao hơn khoảng 500 Kcal so với phụ nữ lúc bình thường (tức là khi chưa mang thai và khi không phải đang nuôi con bú) - là năng lượng cần tăng thêm để người mẹ tiết sữa. Do đó các bà mẹ không chủ động ăn kiêng trong giai đoạn này (nhất là giai đoạn mới sau sinh) vì người mẹ cần có bữa ăn đa dạng, nhiều năng lượng hơn bình thường để đáp ứng nhu cầu năng lượng của mình và tạo đủ sữa cho con.
  • Vào giai đoạn này, nếu muốn giảm cân, bà mẹ chỉ cần có chế độ dinh dưỡng cân bằng, chú trọng hơn vào việc tập thể dục đều đặn mỗi ngày, đồng thời cân đối lại thành phần cũng như việc lựa chọn thực phẩm trong chế độ ăn. Sau đó có thể kết hợp thêm việc cắt giảm calo ở mức 500 Kcal ở giai đoạn sau để hỗ trợ giảm cân tốt hơn.
  • Đối với các bà mẹ cho con bú cũng sẽ giảm cân tốt hơn so với các bà mẹ không nuôi con bằng sữa mẹ.
  • Về việc lựa chọn thực phẩm:
  • Nhóm glucid (tinh bột): nên sử dụng những loại thực phẩm có nhiều chất xơ đi kèm, xay xát vừa phải như gạo lứt, yến mạch, ngũ cốc nguyên hạt, bánh mì đen,­ ngô, khoai,...
  • Nhóm protein (chất đạm): Lựa chọn thực phẩm giàu protein như: thịt nạc thăn, cua, cá (ăn cá ít nhất 3-4 lần/tuần), trứng, sữa bột tách béo, sữa chua tách béo, các loại đậu đỗ, đậu phụ, đậu tương và các sản phẩm từ đậu tương như sữa đậu nành…
  • Nhóm lipid (chất béo): Chất béo tốt có trong dầu hạt cải, dầu ô liu, quả bơ, các loại hạt, quả hạch và cá béo (cá hồi).
  • Vitamin và khoáng chất, chất xơ: Ngoài việc bổ sung bằng các thực phẩm tự nhiên trong bữa ăn hàng ngày cần ăn đủ rau xanh (≥400g trái cây, rau, củ/ngày) và đủ chất xơ để tránh táo bón. Ví dụ trái cây như táo, cam và các loại berries…, các loại rau củ tươi như cà rốt, súp lơ và ớt chuông… cũng là những lựa chọn lành mạnh.

Trên đây là một vài lời khuyên, mong sẽ hữu ích cho bạn. Để được tư vấn cụ thể và lên thực đơn mẫu chi tiết với cá nhân bạn nên gặp trực tiếp các chuyên gia và bác sĩ. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Em có thể nhịn ăn các đồ chiên rán nhiều nhưng không thể cai nghiện trà sữa được. Em cố gắng hạn chế lắm rồi nhưng tuần vẫn phải uống vài lần cho đỡ thèm ạ.

Em nghe nói trà sữa nhiều chất gây béo. Chị có thể gợi ý cho em thức uống nào ngon mà tốt để em có thể cai trà sữa được không ạ 😭

2 năm trước
Thích
Trả lời
3

em cảm ơn chị ạ

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Trà sữa là một thức uống được giới trẻ khá yêu thích hiện nay và có rất nhiều trường hợp tương tự như bạn khó có thể kiểm soát và cai nghiện trà sữa. Trung bình một cốc trà sữa hiện nay sẽ có mức calo khá cao từ 500-600 calo chưa tính những topping đi kèm, mức calo này gần như tương đương so với cả 1 bữa ăn bình thường.

Đây là một loại đồ uống “calo rỗng”, cung cấp một lượng lớn calo cho cơ thể nhưng trong thành phần lại chứa hàm lượng dinh dưỡng rất thấp. Vì vậy để tốt cho sức khỏe thì nên hạn chế trà sữa cũng như những loại thực phẩm, đồ uống tương tự. Một vài mẹo chia sẻ để bạn có thể hạn chế việc thèm ăn đồ ngọt cũng như trà sữa tốt hơn đó là:

• Ăn tăng lượng protein trong bữa ăn từ các nguồn thực phẩm như trứng, thịt gia cầm, cá, thịt nạc,.. các loại rau và hạt giàu protein ở cả bữa chính và bữa ăn nhẹ, giúp tránh cảm giác nhanh đói và thèm đồ ngọt.
  • Ăn nhiều chất xơ hơn, tăng cường khẩu phần rau xanh, hoa quả trong chế độ ăn tạo cảm giác no lâu, giúp kiểm soát sự thèm ăn tốt hơn.
  • Duy trì thói quen tập thể dục, ngủ đủ giấc, tránh căng thẳng.
  • Uống đủ nước, có thể thêm một vài lát chanh, bạc hà để tăng thêm hương vị giúp bạn thích thú với việc uống nước hơn.
  • Thay đổi sang một số thực phẩm ăn vặt lành mạnh hơn như các loại hạt, quả hạch, sữa chua Hy Lạp, hoa quả, salad,..

Một vài loại thức uống lành mạnh hơn bạn có thể cân nhắc như nước ép rau củ quả, sinh tố, các loại sữa hạt, hoặc đơn giản hơn là các loại trà thảo mộc, kombucha, nước dừa tươi… bạn có thể tìm kiếm chi tiết các công thức ở trên mạng nhé!

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nha.

Chúc bạn thành công và sớm đạt được cân nặng như ý,

2 năm trước
Thích
Trả lời
3

Cho e hỏi nếu không tập thể dục chỉ ăn kiêng mà để giảm cân thì nên ăn bao nhiêu calo/ngày ạ?? em nặng 58kg cao 1m55 ạ

2 năm trước
Thích
Trả lời
15

Bạn Khánh Giang ơi. Chúc mừng bạn đã may mắn nhận được evoucher 100.000đ trong chương trình giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia lần này. Bạn vui lòng kiểm tra email (****[email protected]) đã đăng ký tại cộng đồng Hello Bacsi để nhận e-voucher nhé!

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn, để trả lời cho câu hỏi của bạn thì đầu tiên chúng ta cần hiểu được định nghĩa căn bản calo (Kcal) là gì?

• Calo hay Kcal là đơn vị năng lượng dùng để đo lường mức năng lượng tiêu thụ từ thực phẩm và đồ uống cũng như mức sử dụng năng lượng của cơ thể. Cơ thể chúng ta cần năng lượng để duy trì các hoạt động sống của cơ thể và thực phẩm cung cấp cho chúng ta nguồn năng lượng đó. Cụ thể: 1g carbs cung cấp 4 calo, 1g protein cung cấp 4 calo, 1g lipid (chất béo) cung cấp 9 calo.
  • Nếu cơ thể đốt cháy nhiều calo hơn so với mức calo nạp vào thì cơ thể sẽ bắt đầu sử dụng calo từ các nguồn dự trữ khác như mỡ hay cơ và dẫn đến quá trình giảm cân của cơ thể.

Định nghĩa thứ hai mọi người cần nắm là: Năng lượng chuyển hóa cơ bản (BMR) là gì?

• BMR - năng lượng chuyển hóa cơ bản là năng lượng cơ thể tiêu hao trong điều kiện nghỉ ngơi, không tiêu hóa, không vận cơ, không điều nhiệt. Đó là mức năng lượng cần thiết để duy trì các hoạt động sống của cơ thể như: tuần hoàn, hô hấp, bài tiết, duy trì thân nhiệt…

CÔNG THỨC TÍNH BMR:

Nam: 66,5 + 13,8W + 5,0H – 6,8A

Nữ: 655,1 + 9,6W + 1,9H – 4,7A

Trong đó:

W - cân nặng hiện tại (kg)

H - chiều cao hiện tại (cm)

A - tuổi (năm)

Tiếp theo bạn cần ước tính được tổng nhu cầu năng lượng hiện tại (TDEE), cần áp dụng công thức sau:

TDEE= BMR x PAL (PAL - mức độ hoạt động)

Cụ thể:

• Đối với lối sống ít vận động hoặc gần như không tập thể dục: TDEE = BMR x 1.2
  • Đối với lối sống vận động nhẹ hoặc tập thể dục nhẹ khoảng 1-3 lần/tuần: TDEE = BMR x 1.375
  • Đối với lối sống vận động vừa phải hoặc tập thể dục vừa phải từ 3-5 lần/tuần: TDEE = BMR x 1.55
  • Đối với lối sống vận động thường xuyên hoặc thực hiện các bài tập cường độ cao từ 6-7 lần/tuần: TDEE = BMR x 1.725
  • Đối với lối sống vận động nhiều hoặc tập nặng/cường độ cao 2 lần/ ngày: TDEE = BMR x 1.9

Để giảm cân, bạn cần nạp vào cơ thể mức năng lượng giảm đi tối thiểu 300-500 calo so với TDEE.

Ví dụ: Nữ, 23 tuổi, cao 1m50, nặng 55 kg, ít vận động - dân văn phòng thì sẽ có tổng nhu cầu năng lượng hàng ngày là:

------> TDEE= (655,1 + 9,6x55 + 1,9x150 - 4,7x23) x1,2 = 1632 calo

------> Nếu muốn giảm cân thì mức năng lượng nạp vào giảm đi tối thiểu 300-500 calo so với TDEE là tương đương 1132-1332 calo/ngày.

Bạn có thể tham khảo công thức trên để áp dụng tính được mức calo kiểm soát trong quá trình giảm cân nhé! Vì ở đây bạn cung cấp thiếu thông tin nên mình chưa thể tư vấn ngay được cho bạn!

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nha.

2 năm trước
Thích
Trả lời
2

chị ơi, buổi sáng mà k muốn ăn gì. Mình uống 1 cốc ca cao nóng có ổn k ạ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
2

Chào bạn,

Nhịn ăn sáng hay bỏ qua bữa sáng là những sai lầm rất phổ biến hiện nay khi mọi người muốn giảm cân. Nhịn ăn sáng mang lại nhiều tác hại cho sức khỏe và thậm chí còn phản tác dụng khi bạn muốn giảm cân.

Chúng ta cần biết nguyên tắc cơ bản nhất của giảm cân đó là năng lượng (calo) ăn vào phải thấp hơn năng lượng (calo) tiêu hao. Vì vậy nhiều người lầm tưởng rằng phải nhịn ăn, bỏ bữa để hạn chế năng lượng (calo) nạp vào từ đó dẫn đến giảm cân.

Tuy nhiên trên thực tế, khi cơ thể nạp vào năng lượng càng ít và diễn ra trong một thời gian dài thì cơ thể sẽ thích nghi bằng cách tiêu hao ít năng lượng hơn, đây còn được gọi là trạng thái “sinh tồn”. Khi đó cơ thể bạn sẽ giảm mức độ trao đổi chất xuống mức tối thiểu làm cho quá trình tích mỡ diễn ra nhiều hơn do thực phẩm được nạp vào chuyển hóa tạo ra năng lượng nhưng không được cơ thể tiêu hao sử dụng. Đồng thời não bộ cũng liên tục phát ra các tín hiệu thông báo mệt mỏi để cơ thể bạn không phải hoạt động nhiều giúp tiết kiệm năng lượng tiêu hao và kết quả là năng lượng tích lũy lại trong cơ thể sẽ nhiều hơn.

Bên cạnh đó bạn sẽ khó kiểm soát được cơn đói của mình và do vậy thường có xu hướng sẽ ăn bù lại với lượng thức ăn nhiều hơn ở các bữa ăn tiếp theo trong ngày. Đây là lí do tại sao nhịn ăn sáng không giúp bạn giảm cân. Còn chưa kể một số tác hại nghiêm trọng tới sức khỏe có thể xảy ra liên quan đến đường tiêu hóa như đau dạ dày, loét dạ dày,... sỏi mật và gây ảnh hưởng đến các quá trình chuyển hóa của cơ thể như dễ nổi mụn, lão hóa nhanh,...

Chính vì vậy bạn không nên tiếp tục duy trì thói quen bỏ bữa sáng này hoặc chỉ uống 1 cốc ca cao nóng! Thay vào đó hãy lựa chọn những thực phẩm lành mạnh, đảm bảo một bữa sáng cân bằng dinh dưỡng các nhóm chất sẽ tốt cho sức khỏe hơn. Nếu bạn cảm thấy không muốn ăn vào buổi sáng thì có thể bắt đầu rèn luyện tập thể dục mỗi ngày hoặc ngay thời điểm trước bữa sáng, điều chỉnh lại chế độ sinh hoạt, nghỉ ngơi, nâng cao chất lượng giấc ngủ để cơ thể có cảm giác ăn ngon miệng hơn. Một số thực phẩm gợi ý bạn có thể lựa chọn kết hợp trong bữa sáng đơn giản, giúp giảm cân hiệu quả mà không tốn quá nhiều thời gian chuẩn bị như: trứng, bánh mì đen, yến mạch, khoai lang, hoa quả như chuối, táo, quả mọng, kiwi... bạn tham khảo nhé!

2 năm trước
Thích
Trả lời
2

mình bị tiểu đường nên các chỉ số thực phẩm này phải kiểm soát chi li lắm luôn

2 năm trước
Thích
Trả lời
2

Chào chuyên gia, mình mới tìm hiểu về phương pháp Eat Clean, nhưng thật sự lượng thông tin và kiến thức nhiều quá. Mình muốn hỏi, ăn Eat Clean duy trì tầm bao lâu thì mới có tác dụng giảm mỡ và cân nặng vậy ạ? Mình ăn các chế phẩm của đậu nành như ĐẬU HŨ và SỮA ĐẬU NÀNH kết hợp vào thực đơn các buổi có tốt không? Mình xin cám ơn ạ

2 năm trước
Thích
Trả lời
12

Chào bạn,

Hiện nay phương pháp Eat Clean hiện nay khá phổ biến và được nhiều người ưa chuộng không chỉ về hiệu quả giảm cân mà còn do những lợi ích sức khỏe tích cực mà phương pháp này mang lại. Để nói chính xác về thời gian sau bao lâu áp dụng phương pháp Eat Clean sẽ mang lại hiệu quả giảm mỡ và giảm cân sẽ rất khó với từng cá nhân. Vì còn phụ thuộc nhiều yếu tố cả bên trong và bên ngoài như mức độ chuyển hóa, trao đổi chất bên trong của cơ thể bạn, chế độ sinh hoạt, nghỉ ngơi và tập luyện (nếu có), cách bạn áp dụng các nguyên tắc của phương pháp Eat Clean đã đảm bảo hay chưa trong đó bao gồm việc kiểm soát calo khẩu phần ăn hàng ngày…

Tuy nhiên trên thực tế, nếu bạn áp dụng nghiêm khắc và tuân thủ đúng các nguyên tắc của các phương pháp giảm cân, kiểm soát tốt mức calo nạp vào hàng ngày, áp dụng liền mạch và không bị ngắt quãng, không bị ảnh hưởng bởi các yếu tố khác thì sau khoảng 1 tuần là mình có thể bắt đầu thấy những thay đổi tích cực từ cơ thể bạn nhé! Ngoài ra cũng sẽ phụ thuộc vào từng mục tiêu giảm cân của cá nhân để có thể điều chỉnh linh động và lên lộ trình giảm cân phù hợp theo từng giai đoạn. Bạn nên gặp chuyên gia hoặc các bác sĩ để được hướng dẫn cụ thể hơn!

Bạn có hỏi sử dụng các sản phẩm và chế phẩm của đậu nành như đậu hũ, sữa đậu nành kết hợp vào thực đơn các buổi là có tốt hay không? Đậu nành là một nguồn protein thực vật tốt, rất giàu chất xơ, vitamin và khoáng chất, isoflavone, chất chống oxy hóa, mang lại nhiều lợi ích cho sức khỏe đã được chứng minh như giúp giảm mức cholesterol và cải thiện các yếu tố nguy cơ khác cho các bệnh tim mạch, tăng cường sức khỏe xương, giảm các triệu chứng mãn kinh, giảm nguy cơ mắc một số bệnh ung thư... Ngoài ra trong thực đơn giảm cân, đậu nành và các sản phẩm từ đậu nành sẽ là một nguồn cung cấp protein dồi dào cùng chất xơ, giúp tăng cảm giác no, tăng tỷ lệ trao đổi chất từ đó hỗ trợ giảm cân hiệu quả. Chính vì vậy nên bạn nên sử dụng thực phẩm này vào trong thực đơn giảm cân của mình nhé! Một số công thức bạn có thể tham khảo như canh đậu hũ kim châm, salad đậu hũ, canh đậu hũ rau củ, salad đậu nành,…

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Xem thêm 2 bình luận
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo