🔥 Bài đăng hot nhất

Dạ dày

Dạo gần đây em hay bị ợ hơi, thỉnh thoảng còn ợ cả đồ ăn thì có phải bị trào nguợc dạ dày không ạ, nếu thế thì cần làm gì để khắc phục tình trạng này thế ạ? Em cảm ơn

2
39k
4 Bình luận

4 bình luận

Ợ chua, ợ nóng kéo dài sẽ gây bệnh dạ dày đấy b

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Có thể đó bạn ơi, mình cũng bị suốt á, eo uii khó chịu lắm, nhma mình để ý mấy hôm nào ăn đồ ăn nhanh, ăn cay nhiều là sẽ bị vậy cả mấy hôm á, bên bạn thử kiêng mấy thứ đồ ăn nhanh, đồ chiên xào, nước ngọt có ga thử xem sao nheee

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Kiêng đồ cay nóng, dầu mỡ, nhiều gia vị bạn nhé.

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Dựa vào các triệu chứng mà bạn mô tả, có thể có khả năng bạn đang gặp phải hiện tượng trào ngược dạ dày. Trào ngược dạ dày là tình trạng khi axit dạ dày trào ngược lên thực quản, gây ra các triệu chứng như ợ hơi, ợ chua, đau ngực hoặc cảm giác nôn mửa. Để khắc phục tình trạng này, bạn có thể thực hiện các biện pháp sau: 1. Điều chỉnh chế độ ăn uống: Hạn chế ăn quá no và ăn chậm rãi. Chia nhỏ khẩu phần thành nhiều bữa nhỏ trong ngày để giảm áp lực lên dạ dày. Tránh ăn quá nhiều thực phẩm gây trào ngược như hành tây, sô cô la, cà phê, thức uống có ga và thực phẩm có nhiều chất béo. 2. Tránh nằm ngay sau khi ăn: Đợi ít nhất 2-3 giờ sau khi ăn trước khi nằm xuống hoặc đi ngủ. Nếu cần nằm, hãy nâng đầu và vai lên bằng gối để giảm nguy cơ trào ngược axit. 3. Hạn chế các chất kích thích: Tránh hút thuốc lá, uống rượu và các đồ uống có caffeine, vì chúng có thể kích thích dạ dày và tăng nguy cơ trào ngược. 4. Điều chỉnh lối sống: Giảm stress và tăng cường hoạt động thể chất. Stress có thể gây ra tình trạng trào ngược dạ dày, vì vậy hãy tìm cách giảm stress thông qua yoga, thực hành mindfulness hoặc các hoạt động giảm stress khác. Ngoài ra, nếu triệu chứng không giảm hoặc trở nên nghiêm trọng hơn, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ để được tư vấn và điều trị phù hợp. Chúc bạn mau chóng khắc phục tình trạng này và có sức khỏe tốt!
1 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo